Shiv Sena Delhi Visit: राज्यात विधीमंडळाचे अर्थसंकल्पीय अधिवेशन रंगात आले असतानाच, सत्ताधारी शिवसेना (शिंदे गट) नेत्यांच्या दिल्ली वाऱ्यांनी राजकीय वर्तुळातील वातावरणात मोठी भर घातली आहे. उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या दोन दिवसांच्या महत्त्वपूर्ण दिल्ली दौऱ्यानंतर आता राज्याचे कॅबिनेट मंत्री उदय सामंत देखील अचानक दिल्लीला रवाना झाले आहेत. एकापाठोपाठ एक दोन बड्या नेत्यांच्या या दौऱ्यांमुळे राज्याच्या राजकारणात नेमके काय शिजतेय, याबाबत राजकीय वर्तुळात तर्कवितर्क लढवले जात आहेत. अधिवेशनासारखा महत्त्वाचा काळ सुरू असताना मंत्र्यांनी दिल्ली गाठल्याने या दौऱ्याला विशेष महत्त्व प्राप्त झाले आहे.
पंतप्रधान मोदींसोबत दीड तास खलबतं
एकनाथ शिंदे यांनी आपल्या दिल्ली दौऱ्यात पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांची भेट घेऊन सुमारे दीड तास सविस्तर चर्चा केली. याव्यतिरिक्त त्यांनी केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह यांचीही भेट घेतली. विशेष म्हणजे, मुंबईत अधिवेशन सुरू असताना शिंदे यांनी दिल्ली गाठल्याने विरोधकांनी यावर टीकेची झोड उठवली आहे. या भेटीनंतर शिंदेंनी आपली भूमिका स्पष्ट करताना सांगितले की, "पंतप्रधानांसोबतची ही केवळ एक सदिच्छा भेट होती आणि यात महाराष्ट्र व देशाच्या विकासाशी संबंधित विविध मुद्द्यांवर अतिशय सकारात्मक चर्चा झाली आहे." विरोधकांच्या टीकेला उत्तर देताना त्यांनी स्पष्ट केले की, कामाच्या निमित्ताने आपण अनेकदा दिल्लीला येत असतो, त्यामुळे यात वावगे काही नाही.
उदय सामंत यांच्या दौऱ्याने सस्पेन्स वाढला
एकनाथ शिंदे यांची दिल्लीतील भेट संपल्यानंतर लगेचच मंत्री उदय सामंत दिल्लीला पोहोचल्याने राजकीय सस्पेन्स अधिकच वाढला आहे. आगामी महापालिका निवडणुका, राज्यातील प्रलंबित प्रकल्प किंवा प्रदीर्घ काळापासून रखडलेला मंत्रिमंडळ विस्तार यांबाबत केंद्रातील वरिष्ठ नेत्यांशी काही गुप्त चर्चा होणार का? याकडे आता सर्वांचे लक्ष लागले आहे. सामंत यांच्या या दौऱ्यामुळे सत्ताधारी गोटात मोठ्या हालचाली सुरू असल्याचे संकेत मिळत असून, केंद्र स्तरावर राज्याशी संबंधित काही मोठे निर्णय होण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे.
विरोधकांची टीका आणि सत्ताधाऱ्यांचे प्रत्युत्तर
विधीमंडळात महत्त्वाच्या विषयांवर चर्चा अपेक्षित असताना शिंदे आणि सामंत दिल्लीत व्यस्त असल्याचा आरोप विरोधी पक्षांकडून केला जात आहे. मात्र, राज्याच्या हिताचे प्रश्न मार्गी लावण्यासाठी आणि केंद्राकडून अधिक सहकार्य मिळवण्यासाठी हे दौरे आवश्यक असल्याचे शिंदे गटाकडून सांगण्यात येत आहे. आता या दिल्ली वाऱ्यांनंतर राज्याच्या राजकारणात कोणते नवीन वळण येते आणि उदय सामंत यांच्या दौऱ्यातून नेमके काय निष्पन्न होते, हे पाहणे महत्त्वाचे ठरेल.