Maharashtra Budget 2026 : शेतकऱ्यांसाठी फडणवीस सरकारकडून ‘वसुधा’ योजनेची घोषणा; काय होणार फायदा? वाचा

मुख्यमंत्री आणि अर्थमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी अर्थसंकल्पीय सादरीकरणादरम्यान या सुविधेची घोषणा केली.

Maharashtra Budget 2026 : शेतकऱ्यांसाठी फडणवीस सरकारकडून ‘वसुधा’ योजनेची घोषणा; काय होणार फायदा? वाचा

Vasudha Message Service: राज्यातील शेतकऱ्यांना डिजिटल युगाशी जोडण्यासाठी राज्य सरकारने एक महत्त्वाचे पाऊल उचलले आहे. ज्या शेतकऱ्यांकडे स्मार्टफोन नाही, अशा शेतकऱ्यांपर्यंत शासनाच्या विविध योजना आणि महत्त्वाची माहिती थेट पोहोचवण्यासाठी ‘वसुधा’ ही विशेष मेसेज सेवा सुरू करण्यात आली आहे. मुख्यमंत्री आणि अर्थमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी अर्थसंकल्पीय सादरीकरणादरम्यान या सुविधेची घोषणा केली. डिजिटल सेवांच्या माध्यमातून शेती क्षेत्राचा कायापालट करण्याचा सरकारचा मानस असल्याचे त्यांनी यावेळी स्पष्ट केले.

2047 पर्यंत 5 ट्रिलियन डॉलर्स अर्थव्यवस्थेचे लक्ष्य
राज्याची अर्थव्यवस्था 2047 पर्यंत 5 ट्रिलियन डॉलर्सवर नेण्याचे उद्दिष्ट सरकारने ठेवले आहे. या प्रवासात 2035 मध्ये साजरा होणारा राज्याचा ‘अमृत महोत्सव’ हा एक महत्त्वाचा टप्पा असणार आहे. त्यासाठी काही विशेष उद्दिष्टे निश्चित करण्यात आली असून, पुढील चार वर्षांत भांडवली गुंतवणूक वाढवून पायाभूत सुविधांची निर्मिती करण्यावर भर दिला जाणार आहे. ‘वसुधा’ सेवेमुळे दुर्गम भागातील शेतकऱ्यांनाही हवामान आणि बाजारभावाची माहिती मिळणे अधिक सुलभ होणार आहे.

अॅग्रीस्टॅक आणि आर्टिफिशियल इंटेलिजन्सचा (AI) वापर
शेती क्षेत्रात तंत्रज्ञानाचा वापर वाढवण्यासाठी राज्यातील चारही कृषी विद्यापीठांमध्ये आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स (AI) ची मदत घेतली जात आहे. याचा थेट फायदा शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढवण्यासाठी होत आहे. सध्या 30 लाखांहून अधिक शेतकऱ्यांना डिजिटल माध्यमातून हवामान आणि बाजारभावाची माहिती दिली जात आहे. तसेच, ‘अॅग्रीस्टॅक’ योजनेअंतर्गत फेब्रुवारीपर्यंत 1 कोटी 31 लाख फार्मर आयडी (Farmer ID) तयार करण्यात आले आहेत, ज्यामुळे योजनांचा लाभ थेट मिळणे सोपे झाले आहे.

हेही वाचा – Farmer Loan Waiver 2026: बळीराजाला मोठा दिलासा! 2 लाखांपर्यंत कर्जमाफी; अर्थसंकल्पात मुख्यमंत्र्याकडून ‘पुण्यश्लोक अहिल्यादेवी होळकर’ योजनेची घोषणा

नैसर्गिक शेती आणि मूल्य साखळीवर भर
शेतमालाला योग्य भाव मिळावा यासाठी आगामी काळात 10 ते 15 पिकांसाठी एकात्मिक मूल्य साखळी तयार केली जाणार आहे. तसेच, पर्यावरणपूरक शेतीला प्रोत्साहन देण्यासाठी पुढील दोन वर्षांत ‘महाराष्ट्र शेती नैसर्गिक अभियान’ या नवीन योजनेची अंमलबजावणी करण्यात येणार असल्याचे फडणवीस यांनी जाहीर केले. या सर्व घोषणांमुळे महाराष्ट्रातील कृषी क्षेत्राला नवी उभारी मिळण्याची शक्यता वर्तवली जात आहे.

Advertisement
Home
Photo
Webstory
Videos
TV Number
TV Number
TV Number
TV Number