Leopard Terror: राज्यातील ग्रामीण भागात बिबट्यांचा मानवी वस्तीतील वावर दिवसेंदिवस वाढत चालला आहे. पुणे जिल्ह्यातील शिरूर आणि नाशिक जिल्ह्यातील येवला या दोन्ही तालुक्यांमध्ये पुन्हा एकदा बिबट्याची दहशत पाहायला मिळत आहे. या दोन्ही ठिकाणी बिबट्याचे दर्शन झाल्याने शेतकरी आणि ग्रामस्थांमध्ये भीतीचे वातावरण निर्माण झाले असून, वनविभागाने या बिबट्यांचा तातडीने बंदोबस्त करावा, अशी मागणी जोर धरत आहे.
शिरूरमध्ये बिबट्याचे तिसऱ्यांदा दर्शन; नागरिक भयभीत
पुणे जिल्ह्यातील शिरूर परिसरात बिबट्याचा वावर सातत्याने वाढत आहे. गेल्या काही दिवसांत नागरिकांना बिबट्याचे तिसऱ्यांदा दर्शन झाले आहे. बिबट्या उघडपणे फिरत असल्याने शेतात कामाला जाणाऱ्या मजूर आणि शेतकऱ्यांमध्ये प्रचंड घबराट पसरली आहे. बिबट्या वारंवार मानवी वस्तीजवळ येत असल्याने रात्रीच्या वेळी घराबाहेर पडणेही नागरिकांसाठी कठीण झाले आहे. स्थानिकांनी वनविभागाकडे पिंजरा लावण्याची मागणी केली असून, अद्याप ठोस कारवाई न झाल्याने संताप व्यक्त केला जात आहे.
येवल्यात द्राक्ष बागेत बिबट्याचा शिरकाव; शेतकऱ्यांची चिंता वाढली
नाशिकच्या येवला तालुक्यातही बिबट्याच्या दहशतीने शेतकरी हवालदिल झाले आहेत. येथील एका द्राक्ष बागेत बिबट्या शिरल्याची घटना समोर आली आहे. द्राक्ष छाटणी आणि देखभालीची कामे सध्या सुरू असतानाच बागेत बिबट्या दिसल्याने मजुरांनी कामावर येण्यास नकार दिला आहे. येवला परिसरात ऊस आणि द्राक्षाच्या बागा मोठ्या प्रमाणावर असल्याने बिबट्याला लपण्यासाठी सुरक्षित जागा मिळत आहे, ज्यामुळे त्याचा शोध घेणे वनविभागासाठी मोठे आव्हान ठरत आहे.
वनविभागाकडे पिंजरा लावण्याची मागणी
शिरूर आणि येवला या दोन्ही भागांतील नागरिकांनी वनविभागाकडे धाव घेतली आहे. “बिबट्यांच्या संचारामुळे आमच्या जीवाला धोका निर्माण झाला आहे, त्यामुळे तात्काळ पिंजरे लावून या बिबट्यांना जेरबंद करावे,” अशी विनंती स्थानिकांनी केली आहे. वन्यजीव आणि मानवी संघर्ष टाळण्यासाठी वनविभागाने या परिसरात गस्त वाढवण्याचे आश्वासन दिले असून, नागरिकांनी एकटे शेतात न जाण्याचे आवाहन केले आहे.