Kedarnath Yatra 2026 : केदारनाथच्या भाविकांसाठी एक अत्यंत दिलासादायक आणि आनंदाची बातमी समोर आली आहे. 2013 च्या महाप्रलयानंतर बंद झालेला पारंपरिक पायी मार्ग तब्बल 13 वर्षांनंतर पुन्हा एकदा भाविकांसाठी खुला होणार आहे. सार्वजनिक बांधकाम विभाग आणि DDMA (जिल्हा आपत्ती व्यवस्थापन प्राधिकरण) ने या जुन्या मार्गाचे पुनरुज्जीवन करण्याचे काम यशस्वीरित्या पूर्ण केले आहे.
रामबाडा ते गरुडचट्टी: 5.35 किलोमीटरचा नवा टप्पा
दरम्यान, 2013 च्या भीषण पुरात रामबाडा आणि गरुडचट्टी दरम्यानचा मार्ग पूर्णपणे वाहून गेला होता. प्रशासनाने आता या दोन ठिकाणांदरम्यान 5.35 किलोमीटर लांबीचा नवा पायी मार्ग तयार केला आहे. या मार्गाचे बांधकाम 2023-2024 या कालावधीत पूर्ण झाले असून, सध्या या ठिकाणी रेलिंग बसवणे आणि रंगरंगोटीचे अंतिम काम वेगाने सुरू आहे.
नवीन मार्गापेक्षा 1.5 किलोमीटरने कमी अंतर
हा पारंपरिक मार्ग नवीन मार्गाच्या तुलनेत अधिक थेट आणि सोयीस्कर मानला जातो. जुन्या मार्गामुळे केदारनाथपर्यंतचे अंतर साधारणतः 1.5 किलोमीटरने कमी होणार आहे. यामुळे यात्रेकरूंचा वेळ वाचणार असून त्यांना कमी श्रमात दर्शन घेता येईल. भाविक गेल्या अनेक वर्षांपासून हा जुना मार्ग पुन्हा सुरू होण्याची प्रतीक्षा करत होते.
23 एप्रिलपासून यात्रा सुरू होण्याची शक्यता
अहवालानुसार, या वर्षी केदारनाथ मंदिराचे दरवाजे 23 एप्रिल रोजी उघडणार आहेत. मंदिर उघडल्यानंतर हा मार्ग यात्रेकरूंसाठी अधिकृतपणे खुला केला जाईल. मात्र, सुरक्षेच्या कारणास्तव कोणता मार्ग कधी वापरायचा, याचा अंतिम निर्णय स्थानिक प्रशासनावर अवलंबून असेल. हा मार्ग पुन्हा सुरू झाल्यामुळे गरुडचट्टी परिसरातील आध्यात्मिक महत्त्व पुन्हा एकदा अधोरेखित होणार आहे.