India-Russia Relations: इराण आणि अमेरिका यांच्यातील वाढत्या तणावामुळे तसेच मोक्याची मानली जाणारी 'हॉर्मुझ सामुद्रधुनी' बंद होण्याच्या शक्यतेमुळे जागतिक स्तरावर इंधन संकट ओढवण्याची चिन्हे दिसत आहेत. या पार्श्वभूमीवर रशियाने भारतासाठी एक अत्यंत महत्त्वाची आणि आनंदाची बातमी दिली आहे. रशियाचे परराष्ट्र मंत्री सर्गेई लावरोव्ह यांनी स्पष्ट केले आहे की, जागतिक परिस्थिती कशीही असली, तरी रशिया भारताचा ऊर्जा पुरवठा खंडित होऊ देणार नाही आणि भारताचे ऊर्जेविषयक हितसंबंध पूर्णपणे सुरक्षित राखले जातील.
द्विपक्षीय करारांवर कोणताही प्रतिकूल परिणाम नाही
परराष्ट्र मंत्री लावरोव्ह यांनी या संदर्भात ग्वाही देताना म्हटले की, रशियाकडून होणाऱ्या ऊर्जा पुरवठ्याबाबत भारताच्या हितसंबंधांवर कोणताही प्रतिकूल परिणाम होणार नाही. भारत आणि रशिया यांच्यात झालेले ऊर्जा विषयक करार कोणत्याही अयोग्य स्पर्धेमुळे किंवा बाह्य दबावामुळे बाधित होणार नाहीत, याची खात्री रशिया करेल. रशियाने नेहमीच आपल्या भागीदार देशांप्रती असलेल्या जबाबदाऱ्या प्रामाणिकपणे पार पाडल्या असून, भारताला आवश्यक असणारे तेल, वायू (गॅस) आणि कोळसा यांसारख्या इंधनांचा पुरवठा अविरतपणे सुरू ठेवण्यास रशिया कटिबद्ध आहे.
ऊर्जा सहकार्य होणार अधिक दृढ
सध्याच्या अस्थिर भू-राजकीय परिस्थितीत भारत आणि रशिया आपले ऊर्जा सहकार्य अधिक मजबूत करण्याच्या दिशेने पावले टाकत आहेत. लावरोव्ह यांच्या मते, उभय देशांमधील धोरणात्मक भागीदारी आता केवळ संरक्षण आणि मुत्सद्देगिरीपुरती मर्यादित राहिलेली नसून, 'ऊर्जा सुरक्षा' हा या संबंधांचा एक मुख्य आधारस्तंभ बनला आहे. पश्चिम आशियातील बिघडलेल्या परिस्थितीमध्ये रशिया भारतासाठी एक विश्वासार्ह मित्र आणि खंबीर ऊर्जा भागीदार म्हणून समोर आला आहे.
हेही वाचा – Balen Shah : बालेन शाह यांचा आणखी एक भारतविरोधी निर्णय; पर्यटन आणि द्विपक्षीय संबंधांवर परिणाम
भारतीय बाजारपेठेसाठी मोठा दिलासा
हॉर्मुझ सामुद्रधुनीतील अडथळ्यांमुळे जागतिक तेल बाजारात मोठी अस्थिरता निर्माण होण्याची भीती असताना, रशियाने दिलेली ही हमी भारतासाठी 'दिलाशाचा किरण' ठरली आहे. भारताच्या इंधन गरजेचा मोठा वाटा आयातीवर अवलंबून असल्याने, रशियाकडून मिळणारा हा स्थिर पुरवठा देशांतर्गत इंधनाच्या किमतींवर नियंत्रण ठेवण्यास आणि पुरवठा साखळी सुरक्षित ठेवण्यास मोठी मदत करणार आहे. यामुळे भारतीय बाजारपेठेत सकारात्मक वातावरण निर्माण होण्याची शक्यता आहे.