Company Dress Code Controversy: टिकलीवर बंदी तर हिजाबला परवानगी? दिग्गज कंपनीतील ड्रेस कोड पॉलिसीमुळे उफाळला वाद

लीक झालेल्या माहितीनुसार, विवाहित हिंदू महिलांची ओळख असलेल्या सिंदूरबाबत कंपनीने म्हटले होते की, सिंदूर अत्यंत कमी प्रमाणात लावावा आणि तो कपाळावर पसरू नये.

Company Dress Code Controversy: टिकलीवर बंदी तर हिजाबला परवानगी? दिग्गज कंपनीतील ड्रेस कोड पॉलिसीमुळे उफाळला वाद

Lenskart Dress Code Controversy: आयवेअर क्षेत्रातील दिग्गज कंपनी 'लेन्सकार्ट' सध्या एका मोठ्या वादाच्या भोवऱ्यात सापडली आहे. सोशल मीडियावर कंपनीचा एक कथित ड्रेस कोड दस्तऐवज (Policy Document) लीक झाल्याने खळबळ उडाली. या लीक झालेल्या कागदपत्रानुसार, कर्मचाऱ्यांना कामाच्या ठिकाणी बिंदी, टिळा, सिंदूर किंवा हातातील कलावा (धार्मिक धागा) वापरण्यास मनाई करण्यात आली होती. मात्र, त्याच वेळी हिजाब परिधान करण्यास परवानगी दिल्याचे समोर आले. यावरून भेदभाव होत असल्याचा आरोप करत नेटकऱ्यांनी कंपनीला चांगलेच धारेवर धरले आहे.

विवादास्पद धोरणात नेमके काय होते?
लीक झालेल्या माहितीनुसार, विवाहित हिंदू महिलांची ओळख असलेल्या सिंदूरबाबत कंपनीने म्हटले होते की, सिंदूर अत्यंत कमी प्रमाणात लावावा आणि तो कपाळावर पसरू नये. तसेच, "टिकली आणि क्लचरला परवानगी नाही" असा स्पष्ट उल्लेख त्यात होता. याउलट, मुस्लिम महिला कर्मचाऱ्यांसाठी काळ्या रंगाचा हिजाब किंवा स्कार्फ वापरण्याची मुभा देण्यात आली होती, मात्र स्टोअरमध्ये बुर्का घालण्यावर बंदी होती. लेखिका शेफाली वैद्य यांनी थेट सीईओ पीयूष बन्सल यांना टॅग करून विचारले की, "हिजाब चालतो, मग बिंदी किंवा कलावा का नाही?"

सीईओ पीयूष बन्सल यांची माफी आणि खुलासा
या वादावर पडदा टाकण्यासाठी कंपनीचे संस्थापक आणि सीईओ पीयूष बन्सल यांनी 'X' (ट्विटर) वर आपली भूमिका स्पष्ट केली. त्यांनी सांगितले की, "प्रसारित होत असलेले धोरण जुने असून ते कंपनीच्या सध्याच्या नियमांचे प्रतिनिधित्व करत नाही. या गोंधळामुळे झालेल्या त्रासाबद्दल आम्ही माफी मागतो." बन्सल यांनी पुढे स्पष्ट केले की, लेन्सकार्ट टिकली, टिळा किंवा कोणत्याही धार्मिक अभिव्यक्तीवर कोणतेही निर्बंध घालत नाही. आमचे हजारो कर्मचारी दररोज अभिमानाने आपल्या संस्कृतीचे पालन करत काम करतात.

हेही वाचा – Women's Reservation Bill: 'महिला आरक्षण विधेयकाला विरोध कराल, तर…'; पंतप्रधान मोदींचा विरोधकांना कडक शब्दांत इशारा

लेन्सकार्टची आर्थिक घोडदौड आणि 5.6 अब्ज डॉलरचे मूल्य
हा वाद अशा वेळी समोर आला आहे जेव्हा कंपनी 5.6 अब्ज डॉलर्सच्या अंदाजित मूल्यांकनासह आपल्या IPO च्या तयारीत आहे. 2019 मध्ये युनिकॉर्न बनलेली ही कंपनी चष्मा उद्योगातील एक मोठी शक्ती आहे. अलीकडच्या काळात कंपनीची आर्थिक कामगिरीही उत्कृष्ट राहिली आहे. डिसेंबर तिमाहीत कंपनीचा नफा जवळपास 70 पटीने वाढून 1.31 अब्ज रुपयांवर पोहोचला आहे, तर कंपनीचा महसूल 38.8 टक्क्यांनी वाढून 23.08  अब्ज रुपये झाला आहे.

तज्ज्ञांचे मत आणि भविष्यातील पाऊल
व्यावसायिक क्षेत्रात कोणत्याही कंपनीची ग्रूमिंग पॉलिसी ही संवेदनशील बाब मानली जाते. पीयूष बन्सल यांनी तातडीने हस्तक्षेप करून परिस्थिती हाताळली असली, तरी सोशल मीडियावर अजूनही चर्चा सुरू आहे. सध्या कंपनीच्या शेअर्सची किंमत ५४७ Rupees पर्यंत पोहोचली असून, आगामी काळात कंपनी आपल्या मार्गदर्शक तत्त्वांची नियमित समीक्षा करणार असल्याचे सांगण्यात आले आहे. मध्यस्थांना हटवून कमी खर्चात चष्मे देणारे हे स्टार्टअप या वादातून सावरून आयपीओमध्ये कशी कामगिरी करते, याकडे सर्वांचे लक्ष लागले आहे.

हेही वाचा – Women's Reservation Bill: नारी शक्तीचा नवा अध्याय! संसदेच्या रचनेत होणार आमूलाग्र बदल; 33 टक्के महिला आरक्षणानंतर 'असं' असेल सत्तेचं नवं गणित

Advertisement
Home
Photo
Webstory
Videos
TV Number
TV Number
TV Number
TV Number