नवी दिल्ली : अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी इस्रायल आणि हमास यांच्यातील युद्धबंदी करार कायम राहील, असा विश्वास व्यक्त केला आहे. त्यांनी म्हटले की, शतकानुशतके चाललेल्या संघर्षानंतर लोक “युद्धाने कंटाळले आहेत”. इस्रायलला रवाना झाल्यानंतर लगेचच एअर फोर्स वनमध्ये पत्रकारांशी बोलताना त्यांनी हे वक्तव्य केले. इस्रायल आणि हमासमधील युद्ध संपले आहे का, असे विचारले असता, ट्रम्प म्हणाले की, “युद्ध संपले आहे…”. युद्धबंदी करार टिकेल का, असे त्यांना वाटते का, असे विचारले असता, अध्यक्षांनी उत्तर दिले की, “मला वाटते की ते टिकेल. ते टिकेल याची अनेक कारणे आहेत. पण मला वाटते की लोकांना त्याचा कंटाळा आला आहे.” फ्लाइटमध्ये चढण्यापूर्वी, ट्रम्पने आगामी भेटीचे वर्णन “एक अतिशय खास वेळ” अशी केली आहे. तो उत्साह आणि एकतेने भरलेला क्षण असल्याचे म्हटले. “हा एक अतिशय खास क्षण असणार आहे. या क्षणाबद्दल प्रत्येकजण खूप उत्सुक आहे,” असे ट्रम्प म्हणाले. त्यांनी या भेटीला एक उल्लेखनीय प्रसंग म्हटले आहे “हा एक अतिशय खास कार्यक्रम आहे. एकावेळी सर्वजण जयजयकार करत आहेत. असे यापूर्वी कधीही घडलेले नाही. सहसा, जर तुमच्याकडे एक जयजयकार असेल तर दुसरा नाही. दुसरा उलट असतो”, असे त्यांनी नमूद केले.
"This will be my eighth war that I have solved," says Trump on Gaza ceasefire Read @ANI Story |https://t.co/kgteBMhguS #UnitedStates #Trump #GazaCeasefire pic.twitter.com/UYhzhqbBTb — ANI Digital (@ani_digital) October 13, 2025
सामुहिक उत्साहाच्या दुर्मिळ भावनेवर चिंतन करताना ट्रम्प पुढे म्हणाले की, “हे पहिल्यांदाच आहे की प्रत्येकजण आश्चर्यचकित झाला आहे. ते रोमांचित झाले आहेत आणि त्यात सहभागी होणे हा एक सन्मान आहे. आपल्याकडे एक अद्भुत वेळ जाणार आहे आणि तो असा असेल जो यापूर्वी कधीही घडला नाही,” असे ते म्हणाले. व्हाईट हाऊसच्या कार्यक्रमानुसार, राष्ट्रपती सोमवारी सकाळी तेल अवीव येथे पोहोचतील. त्यांच्या नियोजित भेटीत, ज्याला त्यांनी “खूप खास क्षण” असे वर्णन केले, त्यात नेसेटमध्ये ओलिसांच्या कुटुंबियांशी खाजगी भेट आणि त्यानंतर इस्रायली कायदेकर्त्यांना जाहीर भाषण यांचा समावेश आहे. इस्रायल आणि हमास यांच्यात युद्धबंदी कराराची घोषणा केल्यानंतर ट्रम्प यांचा हा पहिलाच इस्रायल दौरा आहे. गाझा शांतता योजनेच्या पहिल्या टप्प्याच्या अंमलबजावणीसोबत हा दौरा होत आहे, जो चालू शांतता प्रयत्नांमध्ये त्याचे महत्त्व अधोरेखित करतो. इस्रायलमधील त्यांच्या भेटीनंतर, ट्रम्प इजिप्तला जातील, जिथे त्यांनी 21-सूत्री गाझा शांतता योजनेचे अनावरण केल्यानंतर इस्रायल आणि हमास यांच्यात वाटाघाटी झाल्या होत्या, ज्यामध्ये हमास गटाचे नि:शस्त्रीकरण समाविष्ट आहे.
सोमवारी दुपारी इजिप्तच्या शर्म अल-शेख येथील रिसॉर्ट शहरामध्ये होणारा शांतता समारंभ हा त्यांच्या दौऱ्याचा केंद्रबिंदू असेल. ट्रम्प यांनी यापूर्वी युद्धबंदी करारावर स्वाक्षरी करण्यासाठी इजिप्तला जाण्याची योजना जाहीर केली होती, जरी अधिकृत वेळापत्रकात कराराची विशिष्ट माहिती अद्याप जाहीर केलेली नाही. प्रवास कार्यक्रमानुसार, राष्ट्राध्यक्ष इजिप्तला रवाना होण्यापूर्वी इस्रायलमध्ये जमिनीवर सात तासांपेक्षा कमी वेळ घालवतील, जिथे ते वॉशिंग्टनला परतण्याचा प्रवास सुरू करण्यापूर्वी सुमारे तीन तास राहण्याची अपेक्षा आहे.
इस्रायल-गाझा कराराच्या पहिल्या टप्प्याच्या सुरुवातीनंतर ही भेट येत आहे, ज्यामध्ये समन्वय केंद्र स्थापन करण्यासाठी २०० अमेरिकन सैन्य दाखल झाले होते. शांतता प्रक्रियेच्या या महत्त्वाच्या टप्प्यात वॉशिंग्टन जेरुसलेमसोबतच्या भागीदारीला किती महत्त्व देते हे ट्रम्प यांनी नेसेटला संबोधित करण्याचा निर्णय अधोरेखित करतो. बंद पत्रकार परिषदेत आयोजित करण्यात आलेली ओलिस कुटुंबांसोबतची ही भेट या भेटीतील सर्वात संवेदनशील क्षणांपैकी एक असण्याची अपेक्षा आहे. मंगळवारी मध्यरात्रीनंतर राष्ट्रपती व्हाईट हाऊसला परतणार आहेत.
या वर्षाच्या सुरुवातीला आखाती देशांच्या भेटीनंतर, ट्रम्प यांच्या मध्य पूर्व राजनैतिकतेतील नवीनतम सहभागाची ही भेट आहे. संकुचित वेळापत्रक वॉशिंग्टन आणि प्रादेशिक राजधान्यांनी व्यापक शांतता करारावर पोहोचण्यासाठी किती निकड दाखवली आहे हे दर्शवते. अधिकाऱ्यांनी शर्म अल-शेख समारंभात उपस्थिती किंवा कार्यक्रमादरम्यान औपचारिकरित्या पार पडणाऱ्या विशिष्ट करारांबद्दल अतिरिक्त तपशील दिलेले नाहीत.