मुंबई : पटकथा लेखक-गीतकार जावेद अख्तर यांनी अफगाण तालिबानचे परराष्ट्रमंत्री अमीर खान मुत्ताकी यांच्या नवी दिल्ली भेटीदरम्यान झालेल्या “स्वागतावर” टीका केली आहे. त्यांनी म्हटले आहे की, त्यांची मान शरमेनं झुकली आहे. मुत्ताकी सध्या सहा दिवसांच्या भारत दौऱ्यावर आहेत. 2021 मध्ये अफगाणिस्तानात या गटाने सत्ता काबीज केल्यानंतर तालिबान नेत्याचा हा पहिलाच भारत दौरा आहे.
“सर्व प्रकारच्या दहशतवाद्यांविरुद्ध व्यासपीठ वाजवणाऱ्यांनी जगातील सर्वात वाईट दहशतवादी गट तालिबानच्या प्रतिनिधीला ज्या प्रकारचा आदर आणि स्वागत केले आहे, ते पाहून शरम वाटते,” असे अख्तर यांनी सोमवारी X पोस्टवर लिहिले आहे. त्यांनी दक्षिण आशियातील सर्वात प्रभावशाली इस्लामिक मदरशांपैकी एक असलेल्या उत्तर प्रदेशातील सहारनपूर येथील दारुल उलूम देवबंदवरही हल्ला चढवला. गुरुवारी दिल्लीत दाखल झालेल्या मुत्ताकीचे “श्रद्धेय स्वागत” केल्याबद्दल त्यांनी टीका केली. “मुलींच्या शिक्षणावर पूर्णपणे बंदी घालणाऱ्यांपैकी एक असलेल्या त्यांच्या “इस्लामिक हिरो”चे इतके आदराने स्वागत केल्याबद्दल देवबंदलाही लाज वाटते. माझ्या भारतीय बंधू आणि भगिनींनो!!! आमचे काय चालले आहे,” असे अख्तर म्हणाले.
संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेच्या तालिबान निर्बंध समितीने तालिबान नेत्यावर लादलेल्या प्रवास बंदीतून सूट मंजूर केल्यानंतर मुत्ताकीने भारताला भेट दिली. 25 जानेवारी 2001 रोजी संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेने त्याला यादीत समाविष्ट केले होते. तसेच त्याच्यावर प्रवासबंदी, मालमत्ता गोठवणे आणि शस्त्रास्त्र बंदी घालण्यात आली होती. भारताने अद्याप तालिबानच्या स्थापनेला मान्यता दिलेली नाही आणि काबूलमध्ये खरोखरच समावेशक सरकार स्थापनेसाठी प्रयत्न करत आहे. गेल्या आठवड्यात, दिल्लीत मुत्ताकी यांच्या पत्रकार परिषदेत महिला पत्रकारांच्या अनुपस्थितीवरून मोठा वाद निर्माण झाला.
I hang my head in shame when I see the kind of respect and reception has been given to the representative of the world’s worst terrorists group Taliban by those who beat the pulpit against all kind of terrorists . Shame on Deoband too for giving such a reverent welcome to their “… — Javed Akhtar (@Javedakhtarjadu) October 13, 2025
अनेक विरोधी नेत्यांनी शुक्रवारी झालेल्या पत्रकार परिषदेतील अनुपस्थिती “अस्वीकार्य” आणि “महिलांचा अपमान” असल्याचे म्हटले. अनेक पत्रकार संघटनांनीही अफगाणिस्तानच्या परराष्ट्र मंत्र्यांवर टीका केली. परराष्ट्र मंत्रालयाने (MEA) सांगितले की पत्रकार परिषदेत त्यांचा कोणताही सहभाग नाही. वाद वाढत असताना, मुत्ताकी यांनी रविवारी आणखी एक पत्रकार परिषद घेतली. तर अनेक महिला पत्रकारांना आमंत्रित केले. त्यांनी सांगितले की, महिला पत्रकारांना वगळण्याचा कोणताही हेतू नव्हता. “पत्रकार परिषदेबाबत, ते अल्पावधीत आयोजित करण्यात आले होते. पत्रकारांची एक छोटी यादी अंतिम करण्यात आली होती. ती एक तांत्रिक समस्या होती,” ते म्हणाले. “आमच्या सहकाऱ्यांनी विशिष्ट पत्रकारांना आमंत्रणे पाठवण्याचा निर्णय घेतला होता आणि दुसरा कोणताही हेतू नव्हता,” असे मुत्ताकी म्हणाले.