Iran Oman Relations: इराण-ओमानमध्ये मोठी खलबतं; ‘होर्मुज’मध्ये इस्रायलला घेरण्याची तयारी?, समुद्री मार्गांच्या सुरक्षेसाठी मस्कतमध्ये हायव्होल्टेज बैठक

ही महत्त्वपूर्ण बैठक ओमानची राजधानी मस्कतमधील अल-बराका पॅलेसमध्ये पार पडली.

Iran Oman Relations: इराण-ओमानमध्ये मोठी खलबतं; ‘होर्मुज’मध्ये इस्रायलला घेरण्याची तयारी?, समुद्री मार्गांच्या सुरक्षेसाठी मस्कतमध्ये हायव्होल्टेज बैठक

इराणचे परराष्ट्र मंत्री अब्बास अराघची यांनी मस्कत येथे ओमानचे सुलतान हैथम बिन तारिक यांच्यासोबत उच्चस्तरीय चर्चा केली. या बैठकीचा मुख्य उद्देश होर्मुज सामुद्रधुनीलगतच्या देशांमध्ये सहकार्य वाढवणे आणि अमेरिकेसह इस्रायलसोबत सुरू असलेल्या तणावाच्या पार्श्वभूमीवर सुरक्षित समुद्री वाहतूक सुनिश्चित करणे हा होता.

या चर्चेदरम्यान होर्मुज किनारी देशांमध्ये सुरक्षित जहाज वाहतुकीसाठी उपाययोजना करण्यावर विशेष भर देण्यात आला. सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्म X (एक्स) वर पोस्ट करताना अराघची यांनी ओमानच्या आदरातिथ्याबद्दल आभार व्यक्त केले. तसेच द्विपक्षीय संबंध आणि प्रादेशिक घडामोडींवर सखोल चर्चा झाल्याचे त्यांनी नमूद केले.

ही महत्त्वपूर्ण बैठक ओमानची राजधानी मस्कतमधील अल-बराका पॅलेसमध्ये पार पडली. प्रादेशिक परिस्थिती वेगाने बदलत असताना संवाद आणि कूटनीतीच्या माध्यमातून संकटे सोडवण्यावर दोन्ही देशांनी भर दिला. यासोबतच इराण-ओमान सहकार्य अधिक मजबूत करण्यावरही चर्चा झाली.

हेही वाचा: IPL 2026, KKR vs LSG: कोलकाताची सेना लखनौवर भारी! सामन्यात असं काय घडलं की, निकाल थेट सुपर ओव्हरमध्ये आला

या बैठकीत अराघची यांनी अलीकडील घडामोडींवर तेहरानचा दृष्टिकोन मांडला. तसेच सुरू असलेल्या संघर्षांवर तोडगा काढण्यासाठी इराणकडून सुरू असलेल्या कूटनीतिक प्रयत्नांची रूपरेषा त्यांनी स्पष्ट केली. प्रादेशिक स्थैर्य राखण्यासाठी संवाद आणि समन्वयाची गरज त्यांनी अधोरेखित केली. सुलतान हैथम बिन तारिक यांनीही प्रादेशिक शांततेसाठी संवाद आणि मध्यस्थीला प्राधान्य देण्याची भूमिका पुन्हा स्पष्ट केली. संकटांचा लोकांवर होणारा परिणाम कमी करण्यासाठी कूटनीतिक मार्गांचा अवलंब करणे अत्यावश्यक असल्याचे त्यांनी सांगितले.

दोन्ही नेत्यांनी दीर्घकालीन शांतता आणि सुरक्षिततेसाठी सातत्यपूर्ण संवाद आणि सहकार्य हाच प्रभावी मार्ग असल्याचे मत व्यक्त केले. प्रादेशिक तणाव कमी करण्यासाठी ओमानकडून सुरू असलेल्या मध्यस्थी प्रयत्नांचेही या बैठकीत कौतुक करण्यात आले. 

हेही वाचा: BJP TMC Clash: पंतप्रधानांच्या सभेपूर्वीच रणकंदन! पश्चिम बंगालमध्ये भाजप-तृणमूल कार्यकर्ते भिडले; दगडफेक आणि तुफान हाणामारी

Advertisement
Home
Photo
Webstory
Videos
TV Number
TV Number
TV Number
TV Number