Police Officer Scaled Dhaulagiri: खाकी वर्दीची गरुडझेप! API शिवाजी ननवरेंनी पादाक्रांत केले जगातील सातवे सर्वोच्च शिखर

नागपूर पोलीस दलातील सहाय्यक पोलीस निरीक्षक शिवाजी ननवरे यांनी नेपाळमधील जगातील सातव्या क्रमांकाचे सर्वोच्च 'धौलागिरी' शिखर सर करून इतिहास रचला आहे.

Police Officer Scaled Dhaulagiri: खाकी वर्दीची गरुडझेप! API शिवाजी ननवरेंनी पादाक्रांत केले जगातील सातवे सर्वोच्च शिखर

नागपूर: खाकी वर्दीतील आयुष्य म्हणजे 24 तास ताणतणाव, गुन्हेगारीचा बिमोड आणि सततची धावपळ. या धकाधकीच्या जीवनात स्वतःच्या छंदासाठी वेळ काढणे हीच मुळात एक मोठी कसरत असते. पण, जेव्हा एखादा पोलीस अधिकारी त्यांच्या कर्तव्याचे शिवधनुष्य पेलत थेट हिमालयाच्या गोठवणाऱ्या शिखरांना गवसणी घालतो, तेव्हा तो केवळ एक विक्रम नसून ती एक जिवंत प्रेरणा ठरते. नागपूर शहर पोलीस दलातील सहाय्यक पोलीस निरीक्षक (API) शिवाजी लक्ष्मण ननवरे यांनी त्यांच्या अफाट जिद्दीच्या जोरावर असाच एक ऐतिहासिक आणि अंगावर काटा आणणारा पराक्रम रचला आहे.

गिर्यारोहण क्षेत्रातील अत्यंत खडतर आणि मृत्यूचा सापळा समजले जाणारे नेपाळमधील 'धौलागिरी' शिखर API शिवाजी ननवरे यांनी यशस्वीरीत्या सर केले आहे. समुद्रसपाटीपासून तब्बल 8167 मीटर उंचीवर असलेले हे जगातील सातव्या क्रमांकाचे सर्वोच्च शिखर आहे. उणे तापमान, श्वास कोंडणारी विरळ हवा, हाडे गोठवणारी थंडी आणि अचानक येणारी हिमवादळे यामुळे येथे टाकलेले प्रत्येक पाऊल जीवघेणे ठरू शकते. मात्र, निसर्गाच्या या रौद्र रूपावर मात करत ननवरे यांनी धौलागिरीच्या माथ्यावर तिरंगा फडकवला. विशेष म्हणजे, अशी देदीप्यमान कामगिरी करणारे ते संपूर्ण महाराष्ट्र पोलीस दलातील पहिलेच अधिकारी ठरले आहेत.

शिवाजी ननवरे यांच्यासाठी शिखरे पादाक्रांत करणे ही आता नवी गोष्ट राहिलेली नाही; त्यांनी यापूर्वीही जगातील अनेक गगनचुंबी आणि आव्हानात्मक शिखरांवर आपल्या यशाची मोहोर उमटवली आहे. यात जगातील सर्वोच्च शिखर 'माउंट एव्हरेस्ट', 'माउंट लोहत्से', 'माउंट मकालू' आणि 'माउंट मनास्लू' या महाकाय शिखरांचा समावेश आहे. त्यांच्या या सलग आणि यशस्वी मोहिमांमुळे भारतीय गिर्यारोहण विश्वातील अग्रगण्य नावांमध्ये आज त्यांचा अत्यंत आदराने उल्लेख केला जातो.

हेही वाचा: IPL 2026 RCB vs DC : अवघ्या 75 धावांत दिल्लीची धूळधाण! आरसीबीने 39 बॉलमध्ये सामना संपवत मिळवला एकतर्फी विजयाचा तडाखा

'इच्छा तिथे मार्ग' या उक्तीला ननवरे यांनी खऱ्या अर्थाने जागून दाखवले आहे. पोलीस सेवेतील कर्तव्य कठोरपणे बजावत असतानाच, आठ हजार मीटरहून अधिक उंचीच्या मोहिमांसाठी लागणारी शारीरिक तंदुरुस्ती आणि मानसिक एकाग्रता टिकवून ठेवणे ही एक अतिशय दुर्मीळ गोष्ट मानली जाते. अपार धैर्य, अचूक नियोजन आणि दुर्दम्य इच्छाशक्तीच्या बळावर त्यांनी हे अशक्यप्राय आव्हान लीलया पेलले. त्यांच्या या यशामुळे महाराष्ट्र पोलीस दलाच्या शिरपेचात केवळ मानाचा तुराच रोवला गेला नाही, तर देशभरातील तरुणांसमोर त्यांनी एक मोठा आदर्श निर्माण केला आहे.

कोणतीही मोठी मोहीम यशस्वी करण्यासाठी पाठीशी खंबीर पाठिंबा असावा लागतो. या ऐतिहासिक कामगिरीसाठी शिवाजी ननवरे यांना नागपूर पोलीस दलातील वरिष्ठ अधिकाऱ्यांचे मोलाचे मार्गदर्शन लाभले. नागपूरचे पोलीस आयुक्त डॉ. रवींद्र कुमार सिंगल, सह पोलीस आयुक्त नवीनचंद्र रेड्डी, अपर पोलीस आयुक्त (गुन्हे) वसंत परदेशी, पोलीस उप आयुक्त (गुन्हे) राहुल माकणीकर, तसेच सहाय्यक पोलीस आयुक्त अभिजीत पाटील आणि पोलीस निरीक्षक राहुल शिरे यांनी दिलेल्या भक्कम पाठबळामुळेच ही उत्तुंग भरारी शक्य झाली. खाकी वर्दीतील या 'हिमवीरा'ला आज संपूर्ण महाराष्ट्र सॅल्यूट करत आहे.  

हेही वाचा: Petrol Diesel Rate: इंधन कंपन्यांकडून पेट्रोल-डिझेलचे नवीन दर जाहीर; तुमच्या खिशावर किती भार?

Advertisement
Home
Photo
Webstory
Videos
TV Number
TV Number
TV Number
TV Number