जपानचे माजी पंतप्रधान शिंजो आबे यांचं निधन झालं आहे. शिंजो आबे यांच्यावर भाषण करताना जीवघेणा गोळीबार करण्यात आला. गोळी लागल्यानंतर आबे यांना हृदयविकाराचा झटका आला. त्यामुळे त्यांना उपचारासाठी तातडीने रुग्णालयात दाखल करण्यात आले. मात्र, उपचारादरम्यान शिंजो आबे यांचं निधन झालं आहे.
शिंजो आबे यांच्यावरील हल्ल्याने व्यथित होत भारताचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी ट्विट करत दु:ख व्यक्त केले आहे. तसेच पंतप्रधान मोदी यांनी शनिवारी भारतात एक दिवसाचा दुखवटा जाहीर केला आहे. त्यांनी ट्विट केले की, ‘माझे प्रिय मित्र शिंजो आबे यांच्यावर झालेल्या हल्ल्यामुळे मला खूप दु:ख झाले आहे. तर आमच्या प्रार्थना त्यांचे कुटुंब आणि जपानच्या लोकांसोबत आहेत.’
‘माझ्या प्रिय मित्रांपैकी एक शिन्झो आबे यांच्या दुःखद निधनाने मला धक्का बसला आहे. ते धोरणी राजकारणी, उत्कृष्ट नेता आणि उल्लेखनीय प्रशासक होते. जपान आणि जगाला एक चांगले स्थान बनवण्यासाठी त्यांनी आपले जीवन समर्पित केले. गुजरातचे मुख्यमंत्री असल्यापासून आबे यांच्याशी माझा संबंध आला आहे. मी पंतप्रधान झाल्यानंतरही आमची मैत्री कायम राहिली. अर्थव्यवस्थेबद्दल आणि जागतिक घडामोडींबद्दलच्या त्यांच्या तीक्ष्ण निरीक्षणांनी माझ्यावर नेहमीच छाप सोडली आहे. माझ्या नुकत्याच झालेल्या जपान भेटीत मला आबे यांना पुन्हा भेटण्याची आणि अनेक मुद्द्यांवर चर्चा करण्याची संधी मिळाली. तो नेहमीप्रमाणेच हुशार आणि अभ्यासू होता. ही आमची शेवटची भेट असेल याची मला फारशी कल्पना नव्हती. त्यांच्या कुटुंबियांना आणि जपानी लोकांप्रती माझ्या संवेदना. भारतात ९ जुलै रोजी राष्ट्रीय दुखवटा असेल’, असेही पंतप्रधान मोदी यांनी म्हटले आहे.