Nagpur News: आई-वडील मुलांच्या उज्ज्वल भविष्यासाठी त्यांना शिस्त लावतात, योग्य-चूक शिकवतात. मात्र शिस्त आणि क्रूरता यामधील सीमारेषा ओलांडली, तर त्याचे परिणाम भयानक ठरू शकतात. नागपूर शहरातून समोर आलेल्या एका घटनेने संपूर्ण समाजाला हादरवून टाकले आहे. केवळ ‘शिस्त लावण्याच्या’ नावाखाली एका १२ वर्षांच्या चिमुकल्यावर अमानवी अत्याचार करण्यात आला आहे.
नागपूरमधील एका वस्तीत राहणाऱ्या दांपत्याने त्यांच्या अल्पवयीन मुलाला तब्बल तीन ते चार महिने साखळी आणि कुलूप लावून घरात डांबून ठेवल्याचा धक्कादायक प्रकार उघडकीस आला आहे. हा मुलगा खोडकर असून सतत चुकीचे वर्तन करतो, असे कारण देत पालकांनी हा अमानवी निर्णय घेतल्याचे समोर आले आहे. दोघेही रोजंदारीवर कामाला जात असल्याने सकाळी घराबाहेर पडताना मुलाला साखळीने बांधून ठेवले जात होते आणि संध्याकाळी घरी आल्यानंतरच त्याला मोकळे केले जात होते.
या दीर्घकाळ चाललेल्या क्रूर वागणुकीमुळे मुलाच्या हात-पायांवर गंभीर जखमा झाल्या असून त्याला मानसिक आघातही सहन करावा लागला आहे. अखेर शेजाऱ्यांना संशय आल्याने किंवा कोणीतरी संवेदनशील नागरिकाने चाइल्ड हेल्पलाइन १०९८ वर माहिती दिल्यानंतर हा प्रकार उघड झाला. माहिती मिळताच बाल संरक्षण पथकाने घटनास्थळी धाव घेतली आणि मुलाची सुटका करण्यात आली.
मुलाची तातडीने वैद्यकीय तपासणी करून त्याला सुरक्षित बालगृहात हलवण्यात आले आहे. सध्या त्याचे समुपदेशन सुरू असून, मानसिकदृष्ट्या सावरायला मदत केली जात आहे. या प्रकरणी अजनी पोलीस ठाण्यात पालकांविरोधात गुन्हा दाखल करण्यात आला असून बाल न्याय अधिनियम २०१५ अंतर्गत कठोर कारवाई होणार आहे.
या घटनेनंतर समाजात संतापाची लाट उसळली असून, दोषी पालकांना कठोर शिक्षा व्हावी, अशी मागणी होत आहे. शिस्तीच्या नावाखाली मुलांच्या मूलभूत हक्कांवर गदा येऊ नये, यासाठी पालकांनी आणि समाजानेही अधिक संवेदनशील होण्याची गरज अधोरेखित होत आहे.