Lakshmi Mittal Plant Attack: युक्रेनने रशियाच्या लष्करी आणि मोक्याच्या तळांवर 800 हून अधिक ड्रोन्स डागून मोठा हल्ला चढवल्यानंतर अवघ्या काही तासांतच रशियाने त्याला अतिशय भीषण आणि विनाशकारी प्रत्युत्तर दिले आहे. रशियन सैन्याने भारतीय वंशाचे प्रसिद्ध अब्जाधीश लक्ष्मी मित्तल यांच्या मालकीच्या क्रिव्हि रिह येथील 'आर्सेलरमित्तल मायनिंग अँड मेटलर्जिकल कॉम्प्लेक्स' या भव्य प्रकल्पावर थेट क्षेपणास्त्र हल्ला चढवला. युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांच्या मूळ गावी असणारा हा पोलाद कारखाना संपूर्ण युक्रेन देशातील सर्वात मोठा, प्रगत आणि अत्यंत महत्त्वाचा एकात्मिक पोलाद प्रकल्प म्हणून ओळखला जातो.
उत्पादन सुविधांचे अतोनात नुकसान; 2 जणांचा मृत्यू तर 14 कामगार जखमी
रॉयटर्सच्या वृत्तानुसार आणि आर्सेलरमित्तल क्रिव्हि रिहने आपल्या अधिकृत टेलिग्राम निवेदनात दिलेल्या माहितीनुसार, या अचानक झालेल्या क्षेपणास्त्र हल्ल्यात 2 कामगारांचा जागीच दुर्दैवी मृत्यू झाला, तर इतर 14 कामगार गंभीररीत्या जखमी झाले आहेत. या हल्ल्यामुळे कारखान्यातील वीज निर्मिती केंद्र आणि अत्यंत महत्त्वाच्या मानल्या जाणाऱ्या ब्लास्ट फर्नेस विभागाचे अतोनात नुकसान झाले आहे. परिणामी, सुरक्षेच्या कारणास्तव प्लांटमधील मुख्य उत्पादन प्रक्रिया आता अंशतः बंद करण्यात आली आहे. दोन्ही देशांनी सीमेपलीकडील महत्त्वाच्या औद्योगिक तळांना लक्ष्य केल्यामुळे संपूर्ण युक्रेनमध्ये रात्रीच्या वेळी सतत हवाई हल्ले होत आहेत.
1,550 पेक्षा जास्त ड्रोन्स आणि 62 क्षेपणास्त्रांनी युक्रेनवर रशियन मारा
या विनाशकारी हल्ल्यानंतर युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांनी सोशल मीडियावर पोस्ट करत रशियन आक्रमणाचा अतिशय तीव्र शब्दांत निषेध नोंदवला. त्यांनी सांगितले की, "रशियन सैन्य जिथे जिथे त्यांची बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्रे पोहोचू शकतात, तिथे तिथल्या सर्व नागरी पायाभूत सुविधांना नष्ट करत आहे. केवळ गेल्या एकाच आठवड्यात युक्रेनच्या तब्बल 13 विविध प्रदेशांवर भीषण हल्ले चढवण्यात आले आहेत." शत्रूने या कालावधीत युक्रेनच्या विविध शहरांवर 1,550 हून अधिक विनाशकारी ड्रोन्स, 1,560 मार्गदर्शित हवाई बॉम्ब आणि विविध प्रकारची 62 क्षेपणास्त्रे डागली असल्याचे त्यांनी सविस्तरपणे नमूद केले.
ऊर्जा आणि औद्योगिक तळांवर दोन्ही देशांचे प्रतिहल्ले तीव्र
रशिया आणि युक्रेन हे दोन्ही देश सध्या आघाडीच्या रेषेच्या पलीकडे असलेल्या ऊर्जा सुविधा, औद्योगिक केंद्रे आणि लष्करी तळांवर शेकडो ड्रोन्स आणि क्षेपणास्त्रांचा वापर करून सतत प्रतिहल्ले करत आहेत. कीव, क्रिव्हि रिह आणि क्रेमेन्चुक या महत्त्वाच्या भागांत झालेल्या या ताज्या हल्ल्यांमुळे अनेक इमारतींमध्ये भीषण आगी लागल्या असून मोठ्या प्रमाणावर नागरी मालमत्तेचे नुकसान झाले आहे. सध्या सर्व बाधित क्षेत्रांत आपत्कालीन बचाव यंत्रणा आणि अग्निशमन दलाची पथके रात्रंदिवस कार्यरत असून परिस्थितीवर नियंत्रण मिळवण्याचे काम वेगाने सुरू आहे.