Donald Trump: भारतासह पाकिस्तानलाही ट्रम्प यांची 200 टक्के टॅरिफची धमकी; म्हणाले ‘टॅरिफच्या ताकदीवर…

अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प पुन्हा एकदा त्यांच्या वादग्रस्त विधानांमुळे चर्चेत आले आहेत.

Donald Trump: भारतासह पाकिस्तानलाही ट्रम्प यांची 200 टक्के टॅरिफची धमकी; म्हणाले ‘टॅरिफच्या ताकदीवर…

Donald Trump: अमेरिकेचे माजी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प पुन्हा एकदा त्यांच्या वादग्रस्त विधानांमुळे चर्चेत आले आहेत. गाझा शांतता शिखर परिषदेत बोलताना त्यांनी भारत आणि पाकिस्तान यांच्यातील युद्ध रोखण्यात आपला 'टॅरिफ डिप्लोमसी'चा मोठा वाटा असल्याचा दावा केला आहे. ट्रम्प यांनी स्पष्ट सांगितले की, त्यांनी दोन्ही देशांना 150 ते 200 टक्क्यांपर्यंत टॅरिफ लावण्याची धमकी दिली होती आणि त्यामुळेच युद्ध थांबले.

ट्रम्प यांनी भाषणात सांगितले, 'जेव्हा भारत आणि पाकिस्तानमध्ये युद्ध सुरू होतेय अशी स्थिती होती, तेव्हा मी दोघांनाही स्पष्ट सांगितले – जर तुम्ही अण्वस्त्रांसह युद्धाच्या मार्गावर गेलात, तर मी तुमच्यावर 100, 150 नाही तर 200 टक्क्यांपर्यंत टॅरिफ लावणार आहे. 24 तासांत हे युद्ध थांबले नाही तर अमेरिका कठोर पावले उचलेल.' त्यांच्या या वक्तव्याने संपूर्ण आंतरराष्ट्रीय राजकीय वर्तुळात चर्चा रंगली आहे.

हेही वाचा: India US Trade: मोठा टर्निंग पॉइंट! अमेरिकेनं लावलेल्या टॅरिफनंतर भारताला पहिल्यांदा मिळाली गुड न्यूज

ट्रम्प यांच्या मते, 'टॅरिफ' म्हणजे फक्त आर्थिक कर नसून, ते आंतरराष्ट्रीय दबावाचे प्रभावी साधन आहे. त्यांनी म्हटले की, 'मी अनेक युद्धे फक्त टॅरिफच्या ताकदीवर रोखली आहेत. जर आर्थिक नियंत्रणाचा योग्य वापर केला, तर तो बॉम्बपेक्षा प्रभावी ठरू शकतो.'

दरम्यान, त्यांच्या या विधानाच्या पार्श्वभूमीवर भारत-पाकिस्तान संघर्षाचा मुद्दा पुन्हा एकदा जागतिक पटलावर चर्चेत आला आहे. काही दिवसांपूर्वी पहलगाममध्ये झालेल्या दहशतवादी हल्ल्याने दोन्ही देशांमध्ये तणाव निर्माण झाला होता. पाकिस्तानातून आलेल्या दहशतवाद्यांनी हिंदू पर्यटकांवर थेट गोळीबार केला, ज्यामुळे देशभरात संतापाची लाट पसरली. या हल्ल्यानंतर भारताने ‘ऑपरेशन सिंदूर’ राबवत पाकिस्तानातील दहशतवादी तळ उद्ध्वस्त केले.

या ऑपरेशननंतर दोन्ही देशांमध्ये मर्यादित युद्ध सुरू झाल्याची माहिती समोर आली होती. मात्र, काही दिवसांतच परिस्थिती नियंत्रणात आली आणि दोन्ही देशांनी संवादाच्या माध्यमातून परिस्थिती शांत केली. भारताने यावर भूमिका मांडली की, या युद्धात कोणत्याही तृतीय पक्षाने मध्यस्थी केली नाही, तर ही परिस्थिती व्दिपक्षीय चर्चेतून सुटली.

हेही वाचा: India Bangladesh Relations: बांग्लादेशात युनूस सरकारचा धक्कादायक निर्णय; चटगांव पोर्ट चीनच्या हातात, भारताची सुरक्षा धोक्यात

ट्रम्प यांच्या दाव्यानुसार, त्यांनी दिलेल्या टॅरिफच्या इशाऱ्यानेच दोन्ही देश मागे हटले. मात्र, भारताच्या अधिकृत सूत्रांनी या दाव्याला नकार दिला असून, त्यांनी स्पष्ट केले की, भारताच्या परराष्ट्र धोरणात तृतीय पक्षाच्या हस्तक्षेपाला कधीच स्थान नाही.

या सगळ्या घडामोडीनंतर ट्रम्प यांच्या 'टॅरिफ डिप्लोमसी'बद्दल सोशल मीडियावर मोठी चर्चा सुरू झाली आहे. काहींनी त्यांच्या आत्मविश्वासाचे कौतुक केले, तर काहींनी त्यांना 'मोठा दावा करणारा नेता' म्हणत टीका केली.

अमेरिकेत आगामी निवडणुकांची चाहूल लागलेली असताना, ट्रम्प पुन्हा एकदा स्वतःची प्रतिमा 'कठोर आणि निर्णायक नेता' म्हणून मांडण्याचा प्रयत्न करत आहेत, हे स्पष्ट दिसत आहे.

 

Advertisement
Home
Photo
Webstory
Videos
TV Number
TV Number
TV Number
TV Number