Devendra Fadnavis: सध्या सण-उत्सवांच्या काळात डीजे आणि मोठ्या आवाजाच्या यंत्रणांच्या वापरावर राज्यात जोरदार चर्चा रंगली आहे. ध्वनिप्रदूषण रोखण्यासाठी या ध्वनिक्षेपकांवर मर्यादा किंवा बंदी आणण्याची मागणी विविध स्तरांतून होत असताना, मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी यावर महत्त्वपूर्ण संकेत दिले आहेत. पुण्यात आयोजित भाजपच्या राज्य कार्यकारिणीच्या बैठकीत संबोधित करताना त्यांनी गणेशोत्सवातील डीजेच्या वापरावर आपली भूमिका स्पष्ट केली. "पुण्यातून बाहेर पडताना पत्रकार मला गणेशोत्सवात डीजे असावा की नाही असाच प्रश्न विचारतील, याची मला कल्पना आहे; परंतु पुणेकरांमध्ये संपूर्ण महाराष्ट्राला मार्ग दाखवण्याची ताकद आहे," असे सांगत त्यांनी वादाच्या भोवऱ्यात न अडकता पारंपरिक आणि सांस्कृतिक वैभवाने गणेशोत्सव साजरा करण्याचे आवाहन केले.
महाराष्ट्राला पुण्याकडून सांस्कृतिक उत्सवाची अपेक्षा; डीजेच्या वापरावर सूचक वक्तव्य
पुण्याचा गणेशोत्सव जगभरात त्याच्या शिस्तबद्धता, भव्यता आणि पारंपरिक ढोल-ताशा पथकांसाठी ओळखला जातो. याच परंपरेचा दाखला देत मुख्यमंत्र्यांनी नमूद केले की, केवळ पुणेकरच ध्वनिक्षेपकांच्या भपक्याशिवाय अत्यंत नेटका आणि सांस्कृतिक समृद्धी जपणारा उत्सव साजरा करून संपूर्ण राज्यासमोर आदर्श ठेवू शकतात. डीजेच्या अतिवापरामुळे होणारा त्रास टाळण्यासाठी त्यांनी पुणेकरांना पुढाकार घेण्याची विनंती केली. त्यांच्या या विधानामुळे आगामी गणेशोत्सवात कर्कश डीजेवर प्रशासनाकडून मर्यादा किंवा अप्रत्यक्ष वेसण घातली जाण्याचे दाट संकेत मिळाले आहेत.
2030 पर्यंत इंधनासाठी शेतकरी अन् ईव्हीवर भर; विरोधकांवरही निशाणा
याच बैठकीत बोलताना मुख्यमंत्र्यांनी देशाच्या भविष्यातील इंधन धोरणावर आणि राजकीय परिस्थितीवरही भाष्य केले. सध्या आपल्याला इंधनासाठी परदेशांवर अवलंबून राहावे लागत असले, तरी हे चित्र लवकरच बदलेल असा विश्वास त्यांनी व्यक्त केला. येत्या 2030 पर्यंत देशाची 50 टक्के इंधनाची गरज भारतीय शेतकरी (इथेनॉल व बायोफ्युएलद्वारे) पूर्ण करतील, तर उरलेली 50 टक्के गरज इलेक्ट्रॉनिक वाहनांच्या (EV) माध्यमातून भागवली जाईल, असे नियोजन त्यांनी मांडले. त्याच वेळी विरोधकांच्या राजकीय भूमिकेवरही त्यांनी या व्यासपीठावरून तीव्र शब्दांत समाचार घेतला.