Service Medals : देशाच्या स्वातंत्र्यदिनाच्या पूर्वसंध्येला, म्हणजेच 14 ऑगस्ट रोजी केंद्रीय गृह मंत्रालयाने निमलष्करी आणि पोलीस दलातील शूरवीरांसाठी शौर्य व सेवा पदकांची महत्त्वपूर्ण अधिसूचना जारी केली. या पुरस्कारांमध्ये देशातील सर्वात मोठे निमलष्करी दल असलेल्या सेंट्रल रिझर्व्ह पोलीस फोर्सने (CRPF) आपले वर्चस्व सिद्ध करत सर्वाधिक 86 पदकांवर मोहर उमटवली आहे. घोषित करण्यात आलेल्या या सन्मानांमध्ये 24 शौर्य पदके, विशिष्ट सेवेसाठी दिली जाणारी 5 राष्ट्रपती पदके (PSM) आणि 57 गुणवंत सेवा पदकांचा (MSM) समावेश आहे. याशिवाय संरक्षण मंत्रालयाकडूनही दलाला आणखी काही शौर्य पुरस्कार मिळण्याची दाट शक्यता अधिकाऱ्यांनी वर्तवली आहे.
2024 मधील धाडसी कारवायांची दखल आणि जवानांचा गौरव
सीआरपीएफला मिळालेली ही शौर्य पदके प्रामुख्याने 2024 या वर्षात पार पडलेल्या अत्यंत कठीण आणि आव्हानात्मक मोहिमांसाठी देण्यात आली आहेत. यामध्ये जम्मू-काश्मीरमधील दोन महत्त्वाच्या दहशतवादविरोधी कारवाया आणि मणिपूर राज्यातील बंडखोरांविरुद्ध राबवलेल्या एका विशेष मोहिमेचा समावेश आहे. या धाडसी मोहिमांमध्ये जीवाची बाजी लावून देशाचे रक्षण करणाऱ्या जवानांच्या पराक्रमाला या पुरस्कारांच्या रूपाने सलाम करण्यात आला आहे. सुमारे 3.25 लाख सैनिकांचे पाठबळ असलेले हे दल नक्षलग्रस्त भाग, जम्मू-काश्मीर आणि ईशान्य भारतातील अतिसंवेदनशील प्रदेशात अंतर्गत सुरक्षेची धुरा यशस्वीपणे सांभाळत आहे.
डीआयजी एम. धिनकरन यांना 'राष्ट्रपती पदक' जाहीर
या वर्षीच्या विशेष पदकविजेत्यांमध्ये सीआरपीएफचे उपमहानिरीक्षक (DIG) एम. धिनकरन यांचा प्रामुख्याने समावेश आहे. त्यांच्या तब्बल 3 दशकांहून अधिक काळाच्या उत्कृष्ट, निष्कलंक आणि समर्पित सेवेची दखल घेऊन त्यांना 'विशिष्ट सेवेसाठी राष्ट्रपती पदक' घोषित करण्यात आले आहे. एम. धिनकरन यांनी त्यांच्या कारकिर्दीत नक्षलवादविरोधी मोहिमांचे यशस्वी नेतृत्व करण्यासोबतच सीआरपीएफच्या गुप्तचर विभाग आणि व्हीआयपी सुरक्षा विभागाची जबाबदारी सांभाळली आहे. याशिवाय त्यांनी 'स्पेशल प्रोटेक्शन ग्रुप' (SPG) मध्येही महत्त्वपूर्ण सेवा दिली असून सध्या ते चेन्नईतील आवडी येथील सीआरपीएफच्या प्रशिक्षण केंद्राचे प्रमुख म्हणून कार्यरत आहेत.
बीएसएफ आणि इतर केंद्रीय दलांची लक्षणीय कामगिरी
सीआरपीएफ व्यतिरिक्त इतर केंद्रीय सशस्त्र पोलीस दलांनीही (CAPF) सुरक्षेच्या क्षेत्रात उत्तम कामगिरी नोंदवत एकूण 20 पदके पटकावली आहेत. देशाच्या सीमांचे रक्षण करणाऱ्या 'बॉर्डर सिक्युरिटी फोर्स'ला (BSF) 1 शौर्य पदकासह तब्बल 47 सेवा पदके देऊन गौरवण्यात आले आहे. देशाच्या कानाकोपऱ्यात शांतता, कायदा व सुव्यवस्था राखणाऱ्या या सर्व दलांचे आणि सैनिकांचे कौतुक केले जात आहे.