नवरात्रीचा पवित्र उत्सव, जो नऊ रात्री चालतो, तो शक्तीची देवी माँ दुर्गेला समर्पित आहे. हा उत्सव वाईटावर चांगल्याच्या विजयाचे प्रतीक आहे.या उत्सवाच्या गाभ्यामध्ये एक शक्तिशाली आणि पौराणिक कथा आहे: देवी दुर्गेने महिषासुर राक्षसाचा वध केला.या कथेला केवळ धार्मिक महत्त्वच नाही तर अहंकार आणि अधर्माचा अंत निश्चित आहे आणि धार्मिकतेची शक्ती नेहमीच विजयी होते हे देखील शिकवते.
पौराणिक कथेनुसार, महिषासुर हा एक अतिशय शक्तिशाली आणि अहंकारी राक्षस होता.कठोर तपश्चर्या करून, त्याला भगवान ब्रह्मदेवाकडून एक वरदान मिळाले होते, ज्यानुसार कोणताही देव, राक्षस किंवा मानव त्याला मारू शकत नव्हता.हे वरदान मिळाल्यावर त्याचा अहंकार आणखी वाढला आणि त्याने तिन्ही लोकांमध्ये (स्वर्ग, पृथ्वी आणि पाताळ) कहर निर्माण केला.
त्याने देवांचा पराभव केला आणि स्वर्ग ताब्यात घेतला आणि त्यांचे हक्क हिसकावून घेतले. महिषासुराच्या अत्याचाराने त्रस्त झालेले सर्व देव भगवान शिव, भगवान विष्णू आणि भगवान ब्रह्मा यांच्याकडे गेले आणि त्यांच्या मदतीची याचना केली.देवतांची दयनीय अवस्था पाहून, त्रिदेव (ब्रह्मा, विष्णू, महेश) आणि इतर सर्व देवांनी त्यांच्या दैवी शक्ती एकत्रित केल्या आणि एक महाशक्ती निर्माण केली.
या महान शक्तीला देवी दुर्गा असे म्हटले गेले. देवी दुर्गेचे अनेक हात होते ज्यात सर्व देवतांनी आपापली शस्त्रे दिली. भगवान शिवाने तिला त्रिशूल दिले, भगवान विष्णूने तिला चक्र दिले आणि इतर देवतांनी तिला गदा, धनुष्यबाण, तलवार अशी शस्त्रे दिली. सिंह तिचे वाहन बनले. जेव्हा देवी दुर्गेने गर्जना केली तेव्हा संपूर्ण विश्वात एकच गोंधळ उडाला. हे पाहून महिषासुर क्रोधित झाला आणि आपल्या प्रचंड सैन्यासह देवीशी लढण्यासाठी निघाला. देवी दुर्गे आणि महिषासुर यांच्यात सलग नऊ दिवस भयंकर युद्ध सुरू राहिले.
हेही वाचा – Shardiya Navratri 2025 : नवरात्रोत्सवात नऊ दिवस देवीला दाखवा 'हे' खास नैवेद्य
महिषासुर आपल्या जादुई शक्तींचा वापर करून देवीला गोंधळात टाकण्याचा प्रयत्न करत राहिला, त्याचे रूप म्हैस, सिंह किंवा हत्तीमध्ये बदलले. परंतु देवी दुर्गेने तिच्या दैवी शस्त्रांनी आणि तिच्या अदम्य शक्तीने त्याचे सर्व कपट उधळून लावले.नवव्या दिवसाच्या शेवटी, जेव्हा महिषासुराने म्हशीचे रूप धारण केले, तेव्हा देवी दुर्गेने तिच्या त्रिशूलाने त्याच्या हृदयात प्रहार केला आणि त्याला ठार मारले. अशाप्रकारे नवरात्रीचा उत्सव धर्माचा अधर्मावर, चांगल्याचा वाईटावर आणि नम्रतेवर विजयाचे प्रतीक बनला.
दुसऱ्या दिवशी, म्हणजेच दहावा दिवस विजयादशमी म्हणून साजरा केला जातो, कारण या दिवशी माँ दुर्गेने विजय मिळवला होता. नवरात्रीचा हा सण आपल्याला शिकवतो की वाईट कितीही शक्तिशाली असले तरी सत्य आणि धर्माच्या शक्तीसमोर त्याचा नेहमीच पराभव होतो.