मुंबई : महाराष्ट्रात गेल्या काही दिवसांपासून पावसाचा जोर काहीसा कमी झाल्याचे चित्र दिसत असले, तरी राज्यातील काही भागांसाठी भारतीय हवामान विभागाने (IMD) महत्त्वाचा इशारा दिला आहे. विशेषतः पूर्व विदर्भातील गोंदिया आणि गडचिरोली जिल्ह्यांसाठी येलो अलर्ट जारी करण्यात आला असून, येथे काही ठिकाणी जोरदार पावसाची शक्यता वर्तवण्यात आली आहे. त्याचवेळी मराठवाड्यातील हिंगोली, लातूर आणि नांदेड जिल्ह्यांमध्ये विजांच्या कडकडाटासह पावसाच्या सरी पडण्याचा अंदाज आहे.
हवामान विभागाच्या ताज्या अंदाजानुसार, पूर्व विदर्भात वातावरण पावसासाठी अधिक अनुकूल बनले आहे. त्यामुळे गोंदिया आणि गडचिरोलीमध्ये काही भागांत जोरदार सरी कोसळू शकतात. या पार्श्वभूमीवर नागरिकांनी अनावश्यक प्रवास टाळावा आणि स्थानिक प्रशासनाच्या सूचनांचे पालन करावे, असे आवाहन करण्यात आले आहे.
मराठवाड्यातही हवामानात बदलाची चिन्हे दिसत आहेत. हिंगोली, लातूर आणि नांदेडमध्ये तुरळक ठिकाणी मेघगर्जनेसह पाऊस होण्याची शक्यता आहे. विजांच्या कडकडाटाच्या वेळी शेतात किंवा मोकळ्या जागेत उभे राहणे टाळण्याचा सल्ला हवामान विभागाने दिला आहे.
राज्यातील उर्वरित भागांमध्ये मात्र ढगाळ वातावरण राहण्याची शक्यता आहे. काही ठिकाणी ऊन आणि ढग यांचा खेळ सुरू राहील, तर काही भागांत हलक्या स्वरूपाच्या सरी अनुभवायला मिळू शकतात. त्यामुळे सर्व जिल्ह्यांत एकसारखा पाऊस पडेल, असे चित्र सध्या दिसत नाही.
दरम्यान, हवामानातील या बदलामागे बंगालच्या उपसागरातील हवामान प्रणाली महत्त्वाची ठरत आहे. पश्चिम बंगाल आणि ओडिशाच्या किनाऱ्यालगत कमी दाबाचे क्षेत्र तयार झाले असून, त्याला जोडून वातावरणात चक्राकार वाऱ्यांची स्थिती निर्माण झाली आहे. ही प्रणाली पुढील काळात अधिक सक्रिय होण्याची शक्यता असून, तिच्या हालचालीचा परिणाम महाराष्ट्रातील पावसाच्या स्वरूपावर होऊ शकतो.
हवामान तज्ज्ञांच्या मते, या प्रणालीमुळे पुढील काही दिवसांत राज्यातील काही भागांत पावसाचा जोर पुन्हा वाढण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे विशेषतः येलो अलर्ट असलेल्या जिल्ह्यांतील नागरिकांनी सतर्क राहणे आवश्यक आहे.
सध्या शेतकरी आणि नागरिकांनी हवामान विभागाच्या ताज्या अंदाजावर लक्ष ठेवून शेतीची कामे आणि प्रवासाचे नियोजन करावे. विजांच्या कडकडाटाच्या वेळी सुरक्षित ठिकाणी आश्रय घेणे आणि नदी-नाल्यांजवळ जाणे टाळणे, अशा खबरदारीच्या उपायांचे पालन करण्याचे आवाहनही करण्यात आले आहे.