छत्रपती संभाजीनगर: दिल्लीतील दीर्घ आंदोलनानंतर सीजेपी (कॉकरोच जनता पार्टी) चे संस्थापक अभिजीत दीपके आपल्या मूळ गावी छत्रपती संभाजीनगर येथे परतले. तब्बल 40 दिवसांच्या आंदोलनानंतर त्यांच्या आगमनावेळी समर्थकांनी जल्लोषात स्वागत केले. विमानतळावर पुष्पहार घालून आणि घोषणाबाजी करत कार्यकर्त्यांनी त्यांचे स्वागत केले. यावेळी माध्यमांशी संवाद साधताना दीपके यांनी केंद्र सरकारवर तीव्र टीका करत भविष्यातील आंदोलनाचा इशाराही दिला.
दिल्लीतील आंदोलनादरम्यान देशभरातील विद्यार्थ्यांच्या प्रश्नांना न्याय मिळावा, यासाठी मोठा संघर्ष करण्यात आल्याचे दीपके यांनी सांगितले. या आंदोलनाला अनेक राज्यांतील विद्यार्थ्यांचा पाठिंबा मिळाला असून, हा संघर्ष केवळ एका संघटनेचा नसून देशातील विद्यार्थ्यांच्या हक्कांसाठी असल्याचे त्यांनी स्पष्ट केले.
दीपके म्हणाले की, अनेक दिवसांच्या आंदोलनानंतर आता कुटुंबीयांना भेटण्याची संधी मिळाल्याने आनंद होत आहे. मात्र, आंदोलन संपले असले तरी विद्यार्थ्यांचे प्रश्न अद्याप कायम आहेत. त्यामुळे संघर्षाची दिशा बदलली असली तरी उद्दिष्ट बदललेले नाही, असेही त्यांनी नमूद केले.
सरकारवर टीका करताना त्यांनी विद्यार्थ्यांवर झालेल्या कथित कारवाईचा उल्लेख केला. आंदोलनादरम्यान विद्यार्थ्यांना पोलिसांकडून त्रास देण्यात आल्याचा आरोप करत त्यांनी प्रशासनाने विद्यार्थ्यांकडे गुन्हेगारांप्रमाणे पाहू नये, असे आवाहन केले. विद्यार्थी हे देशाचे भविष्य असून त्यांच्या आवाजाला दडपण्याचा प्रयत्न लोकशाहीला शोभणारा नाही, असेही ते म्हणाले.
दीपके यांनी सरकारला आत्मपरीक्षण करण्याचा सल्ला देत, विद्यार्थ्यांच्या भावना समजून घेण्याची गरज असल्याचे सांगितले. शिक्षण, रोजगार आणि विद्यार्थ्यांशी संबंधित प्रश्नांकडे गांभीर्याने लक्ष न दिल्यास भविष्यात त्याचे राजकीय परिणाम दिसू शकतात, असा इशाराही त्यांनी दिला.
त्यांनी असेही म्हटले की, विद्यार्थ्यांच्या मागण्यांकडे दुर्लक्ष करणे किंवा आंदोलन करणाऱ्यांना धमकावणे हा कोणत्याही समस्येचा उपाय नाही. संवादातून मार्ग काढणे हीच लोकशाहीची खरी ताकद असल्याचे त्यांनी अधोरेखित केले.
दीपके यांच्या या वक्तव्यानंतर राजकीय वर्तुळात नव्या चर्चांना सुरुवात झाली आहे. त्यांच्या विधानाचा आगामी राजकारणावर काय परिणाम होतो आणि विद्यार्थ्यांच्या आंदोलनाची पुढील दिशा काय असणार, याकडे सर्वांचे लक्ष लागले आहे. दिल्लीतील आंदोलनानंतर आता राज्यातील विविध भागांत विद्यार्थ्यांच्या प्रश्नांवर जनजागृती मोहीम राबविण्याची शक्यता व्यक्त केली जात असून, त्याबाबत लवकरच भूमिका स्पष्ट केली जाईल, अशी चर्चा आहे.