Musician Dies After Eating Broccoli Sandwich: इटलीच्या कॅलाब्रिया प्रदेशातील डायमांटे येथे ब्रोकोली आणि सॉसेज सँडविच खाल्ल्यानंतर घडलेल्या धक्कादायक घटनेने संपूर्ण देश हादरला आहे. 52 वर्षीय सुप्रसिद्ध संगीतकार लुइगी डी सारनो यांचा या सँडविचमधील बोटुलिझम विषामुळे मृत्यू झाला. त्याच सँडविचचे सेवन केलेल्या इतर नऊ जणांना गंभीर अवस्थेत रुग्णालयात दाखल करण्यात आले आहे. घटनेनंतर इटलीतील अनेक लोकांनी ब्रोकोली खाणे टाळले आहे.
बोटुलिझम म्हणजे काय?
बोटुलिझम ही अतिशय दुर्मिळ पण घातक प्रकारची अन्न विषबाधा आहे, जी क्लोस्ट्रिडियम बोटुलिनम या बॅक्टेरियाने तयार केलेल्या विषामुळे होते. हे विष मज्जासंस्थेवर परिणाम करून स्नायू कमकुवत करते, अर्धांगवायू आणू शकते आणि काही प्रकरणांत मृत्यूस कारणीभूत ठरते.
काय आहे नेमके प्रकरण?
लुइगी डी सारनो यांनी स्थानिक बाजारातील रस्त्याच्या कडेला विकले जाणारे ब्रोकोली-सॉसेज सँडविच खाल्ले. त्यानंतर त्या अचानक बेशुद्ध पडल्या. त्यांच्या कुटुंबातील सदस्य आणि दोन किशोरवयीन मुलांनाही विषबाधा झाली. सर्वांना जवळच्या अनुन्झियाटा रुग्णालयात हलवण्यात आले. डायमांटेचे महापौर अचिले ऑर्डिन यांनी फेसबुकवरून नागरिकांना शांत राहण्याचे आणि चुकीच्या अफवांवर विश्वास न ठेवण्याचे आवाहन केले. पाओला येथील सार्वजनिक अभियोक्ता कार्यालयाने या घटनेची चौकशी सुरू केली आहे.
हेही वाचा – हा आहे जगातील सर्वात महागडा कीटक… तब्बल 75 लाखांचा! जाणून घ्या, लोक याच्यासाठी का वेडे आहेत..
बोटुलिझमची लक्षणे –
अमेरिकेच्या सीडीसीनुसार, बोटुलिझमची प्रमुख लक्षणे खालीलप्रमाणे आहेत:
श्वास घेण्यास त्रास
स्नायूंचा अर्धांगवायू
अंधुक किंवा दुहेरी दृष्टी
प्रगत अवस्थेत मृत्यू
हेही वाचा – तुम्ही पहिल्यांदाच असे शाकाहारी रेस्टॉरंट पाहिले असेल; फोटो पाहून तुम्हालाही धक्का बसेल
हा आजार प्रामुख्याने दूषित किंवा चुकीच्या पद्धतीने साठवलेल्या अन्नामुळे होतो. आरोग्य तज्ञांच्या मते, घरगुती असो वा बाजारातील, कोणतेही अन्न खाण्यापूर्वी त्याचा ताजेपणा व सुरक्षितता तपासणे अत्यावश्यक आहे. योग्य साठवणूक, स्वच्छता आणि वेळोवेळी अन्नाची तपासणी यामुळे अशा घातक विषबाधा टाळता येतात. ही घटना अन्न सुरक्षिततेच्या महत्त्वावर पुन्हा प्रकाश टाकते आणि नागरिकांनी सजग राहण्याची गरज अधोरेखित करते.
जय महाराष्ट्र न्यूजवर ताज्या बातम्या आणि ब्रेकिंग न्यूज वाचा. अधिक माहितीसाठी भारताच्या बातम्या ब्राउझ करा.