Delhi-NCR AQI: दिवाळीपूर्वी राजधानी दिल्लीतील हवेची पातळी चिंताजनक बनली आहे. मंगळवारी दिल्ली-राष्ट्रीय राजधानी प्रदेशातील (NCR) हवा गुणवत्ता निर्देशांक (AQI) 200 पेक्षा जास्त नोंदवला गेला असून, त्यामुळे वायु गुणवत्ता व्यवस्थापन आयोगाने (CAQM) श्रेणीबद्ध प्रतिसाद कृती योजना (GRAP-I) तात्काळ लागू करण्याचे आदेश दिले आहेत.
GRAP-I तात्काळ लागू
दरम्यान, CAQM ने म्हटले की, 14 ऑक्टोबर 2025 रोजी दिल्लीचा AQI 211 (खराब श्रेणी) नोंदवला गेला. IMD/IITM च्या अंदाजानुसार पुढील काही दिवसांत AQI 'खराब' राहणार आहे. या पार्श्वभूमीवर, NCR मधील सर्व ठिकाणी GRAP फेज-1 अंतर्गत उपाययोजना त्वरित राबवण्याचे आदेश दिले आहेत.
प्रदूषण कमी करण्यासाठी निर्बंध
GRAP-I अंतर्गत, धूळ नियंत्रणासाठी उपाय तीव्र करण्यात येणार आहेत, प्रदूषण निर्माण करणाऱ्या क्रियांवर बंदी लागू केली जाईल आणि AQI 'अत्यंत खराब' किंवा 'गंभीर' श्रेणीत जाऊ नये याची काळजी घेतली जाईल. संबंधित अंमलबजावणी संस्था या उपाययोजना काटेकोरपणे राबवतील.
हेही वाचा – Google To Build AI Hub in India: गुगल भारतात AI हब उभारणार; सुंदर पिचाई यांची मोठी घोषणा
हवामानाची सध्याची स्थिती
IMD नुसार, दिल्लीत मंगळवारी सकाळी किमान तापमान 19°C, कमाल तापमान 33°C राहण्याची अपेक्षा आहे. सकाळी 8.30 वाजता सापेक्ष आर्द्रता 85 टक्के नोंदवली गेली. केंद्रीय प्रदूषण नियंत्रण मंडळानुसार, AQI 201 ते 300 'खराब' श्रेणीमध्ये मोडतो, तर 301 ते 400 'खूप वाईट' आणि 401 ते 500 'गंभीर' मानला जातो. या परिस्थितीत नागरिकांना बाहेर पडताना मास्क वापरणे, घरात हवेचे शुद्धीकरण करणे आणि वाहतुकीमधील प्रदूषण टाळण्यासाठी सावधगिरी बाळगण्याचे आवाहन केले आहे.
जय महाराष्ट्र न्यूजवर ताज्या बातम्या आणि ब्रेकिंग न्यूज वाचा. अधिक माहितीसाठी भारताच्या बातम्या ब्राउझ करा.