वॉशिंग्टन : इराणमधील युद्धाला विरोध केल्याबद्दल पोप लिओ चौदावे यांच्यावर टीका केल्यानंतर अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी सोमवारी त्यांची माफी मागण्यास नकार दिला. तसेच स्वतःला येशूच्या रूपात दर्शवणाऱ्या, आता हटवलेल्या एका सोशल मीडिया पोस्टबद्दल स्पष्टीकरण देताना त्यांनी म्हटले की, त्यांना वाटले होते की ते एका डॉक्टरच्या रूपात आहेत. व्हाईट हाऊसमध्ये पत्रकारांसोबतच्या प्रश्नोत्तर सत्रात, अमेरिकेत जन्मलेल्या कॅथोलिक चर्चच्या प्रमुखांबद्दल केलेल्या टिप्पणीबद्दल, तसेच स्वतःला एका संत-समान वैद्याच्या रूपात दर्शवणाऱ्या पोस्टबद्दल ट्रम्प यांना विचारण्यात आले.
“इराणच्या बाबतीत मी जे काही करत आहे, त्याला त्यांचा तीव्र विरोध होता आणि अणुशक्ती असलेला इराण असू शकत नाही. अंतिम परिणामामुळे पोप लिओ खूश झाले नसते,” असे ट्रम्प म्हणाले. पुढे ते म्हणाले, “मला वाटते की गुन्हेगारी आणि इतर गोष्टींच्या बाबतीत ते खूप कमकुवत आहेत, त्यामुळे मी माफी मागणार नाही.” “ते जाहीरपणे बोलले,” रिपब्लिकन अध्यक्ष पुढे म्हणाले. “मी फक्त पोप लिओ यांना प्रत्युत्तर देत आहे.” त्या आधी ट्रम्प यांनी केलेल्या टीकेला प्रत्युत्तर देताना लिओ यांनी पत्रकारांना सांगितले होते की, व्हॅटिकनचे शांतता आणि सलोख्याचे आवाहन हे गॉस्पेलवर आधारित आहे. त्यांना ट्रम्प प्रशासनाची भीती वाटत नाही. यानंतरच लिओ यांनी ही प्रतिक्रिया दिली की, “माझा संदेश आणि राष्ट्राध्यक्षांनी येथे जे करण्याचा प्रयत्न केला आहे. यांना एकाच पातळीवर ठेवणे म्हणजे सुवार्तेचा संदेश काय आहे हे न समजण्यासारखे आहे,” असे लिओ यांनी अल्जेरियाला जाणाऱ्या पोपच्या विमानातून असोसिएटेड प्रेसला सांगितले. “आणि हे ऐकून मला वाईट वाटले, पण आज जगात चर्चचे जे ध्येय आहे असे मला वाटते, ते मी पुढेही चालू ठेवीन,” असेही त्यांनी नमूद केले.
Trump says he won't apologise to Pope Leo XIV, calls first American Pontiff 'very weak on crime' Read @ANI Story | https://t.co/xBkuG6KSje#Trump #PopeLeo #America pic.twitter.com/tYhm6PI8OQ — ANI Digital (@ani_digital) April 14, 2026
जगातील दोन सर्वात प्रभावशाली अमेरिकन व्यक्तींमधील या शाब्दिक चकमकीमुळे, इराणमधील अमेरिकेचे युद्ध सातव्या आठवड्यात पोहोचले असताना, आधीच वाढत असलेल्या मतभेदांना अधिकच धार आली. इतिहासातील पहिल्या अमेरिकन-जन्मलेल्या पोप यांनी यावर जोर दिला की, शांततेसाठी केलेल्या सर्वसाधारण आवाहनातून आणि इराण युद्ध व जगभरातील इतर संघर्षांवरील टीकेतून ते ट्रम्प किंवा इतर कोणावरही थेट हल्ला करत नव्हते. “मी ट्रम्प प्रशासनाला घाबरत नाही, किंवा सुवार्तेच्या संदेशाबद्दल मोठ्याने बोलण्यासही घाबरत नाही, कारण चर्च याच गोष्टीसाठी कार्य करते,” असे लिओ म्हणाले. त्यांनी सांगितले की परराष्ट्र धोरणाबाबत त्यांचा दृष्टिकोन निवडून आलेल्या अधिकाऱ्यांपेक्षा वेगळा आहे. “मी युद्धाविरुद्ध जोरदारपणे आवाज उठवत राहीन, आणि समस्यांवर तोडगा काढण्यासाठी शांतता प्रस्थापित करण्याचा, तसेच राष्ट्रांमध्ये संवाद आणि बहुपक्षीयतेला प्रोत्साहन देण्याचा प्रयत्न करेन,” असे ते म्हणाले.
जय महाराष्ट्र न्यूजवर ताज्या बातम्या आणि ब्रेकिंग न्यूज वाचा. अधिक माहितीसाठी भारताच्या बातम्या ब्राउझ करा.