माहिती देताना, युनिक आयडेंटिफिकेशन अथॉरिटी ऑफ इंडिया (UIDAI) च्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की, नॅशनल पेमेंट्स कॉर्पोरेशन ऑफ इंडिया (NPCI) लवकरच मोठ्या आर्थिक व्यवहारांसाठी आधार-आधारित फेस ऑथेंटिकेशनला परवानगी देऊ शकते. यूआयडीएआयचे उपमहासंचालक अभिषेक कुमार सिंह म्हणाले की, एनपीसीआय आधीच या कल्पनेवर काम करत आहे आणि येत्या काही दिवसांत या संदर्भात घोषणा अपेक्षित आहे.
त्यांनी इतर बँकर्सना अशा प्रणालीत सामील होण्याचे आवाहन केले आणि सांगितले की एखाद्याला प्रमाणीकृत करण्याचा हा खरोखर सर्वात सोपा आणि जलद मार्ग आहे. प्रमाणीकरण पायाभूत सुविधा आणि चौकट हे उपकरण-चालित आहे हे लक्षात घेऊन त्यांनी सांगितले की, जर प्रमाणीकरण बायोमेट्रिक प्रक्रियेद्वारे केले जात असेल तर ओटीपी भाग वगळता, स्वतःचे प्रमाणीकरण करण्यासाठी एक विशेष उपकरण आवश्यक आहे.
हेही वाचा – Personal Loan : पर्सनल लोन अर्ज वारंवार 'रिजेक्ट' होतेय? या 4 महत्त्वाच्या बाबींकडे दुर्लक्ष करू नका
तीन महिन्यांपूर्वी प्रसिद्ध झालेल्या एका अहवालानुसार, भारतात ६४ कोटींहून अधिक स्मार्टफोन आहेत, तर एकूण डिव्हाइस इकोसिस्टम सुमारे ४० लाख आहे. त्यांनी पुढे सांगितले की, आपण चेहऱ्याच्या ओळखीबद्दल बोलताच, तुमचा स्मार्टफोन तुमचे डिव्हाइस बनतो आणि डिव्हाइस इकोसिस्टम अचानक ६४० दशलक्षांपेक्षा जास्त होते. त्यांनी पुढे सांगितले की, अशा प्रकारची सुलभता कोणालाही उपलब्ध आहे.
दरम्यान, एनपीसीआयने देखील एक महत्त्वाची घोषणा केली आहे. महामंडळाच्या मते, भारतात आता घालण्यायोग्य स्मार्ट ग्लासेसद्वारे यूपीआय लाइट पेमेंट करता येईल. वापरकर्त्यांना फक्त QR कोड स्कॅन करावा लागेल आणि व्हॉइस कमांड द्यावा लागेल. NPCI ने मंगळवारी सांगितले की या वैशिष्ट्यासाठी मोबाईल फोन किंवा पिन नंबरची आवश्यकता नाही.
जय महाराष्ट्र न्यूजवर ताज्या बातम्या आणि ब्रेकिंग न्यूज वाचा. अधिक माहितीसाठी भारताच्या बातम्या ब्राउझ करा.