कोट्टायम, केरळ : काही विवाह सोहळे तिथल्या फुलांच्या सजावटीसाठी, तर काही संगीतासाठी लक्षात राहतात. मात्र, केरळमधील चंगनसेरी येथे झालेला एक विवाह सोहळा एका अत्यंत दुर्मिळ गोष्टीसाठी लक्षात राहील. तो म्हणजे, या सोहळ्यातील जवळपास सर्वच प्रमुख भूमिका जुळ्या व्यक्तींनी निभावल्या. गुरुवारी चंगनसेरी मेट्रोपॉलिटन चर्चमध्ये विवाहसोहळा सुरू झाला तेव्हा अखिल के. थॉमस याने मॅगी मेरी थॉमसचा हात धरला होता. तर त्याचा जुळा भाऊ निखिल के. थॉमस हा मॅगीची जुळी बहीण मारिया मेरी थॉमस हिच्यासोबत त्याच्या शेजारी उभा होता. हा अनोखा सोहळा तेव्हा अधिकच खास ठरला, जेव्हा जुळ्या धर्मगुरूंनी (priests) विधींचे नेतृत्व केले आणि जुळ्या 'अल्टर बॉईज'नी (पूजाविधीत मदत करणारे सहायक) त्यांना सहकार्य केले.
दोन्ही कुटुंबांसाठी हा केवळ एक विवाह सोहळा नव्हता, तर त्यांनी अनेक वर्षांपासून पाहिलेले एक स्वप्न पूर्ण झाल्याचा क्षण होता. अखिल आणि निखिल हे चंगनसेरी येथील 'वेट्टुपरंबिल'चे रहिवासी कुंजुमोन थॉमस आणि जोमोल यांचे जुळे पुत्र आहेत. मॅगी आणि मारिया या नववधू पथानामथिट्टा जिल्ह्यातील कुलाथूर येथील कुंबुलुवेलिलचे रहिवासी असलेल्या टॉमीचन आणि मेरीकुट्टी यांच्या जुळ्या मुली आहेत. या सोहळ्याला आणखी एक विशेष पैलू जोडला गेला तो म्हणजे कांजिरापल्ली धर्मप्रांतातील फादर अँटो पेझुमकाट्टिल आणि फादर अजो पेझुमकाट्टिल या जुळ्या धर्मगुरूंनी (प्रीस्ट्स) विवाहविधी संपन्न केले. त्यांना वेदीवर मदतनीस म्हणून पाला येथील जेरॉन जेम्स आणि जोहॉन जेम्स या जुळ्या भावांनी साथ दिली.
प्रत्येक महत्त्वाच्या भूमिकेत जुळ्या व्यक्तींचा सहभाग असण्याची ही कल्पना काही योगायोगाने आलेली नव्हती. या जुळ्या बहिणींनी स्वतःच जुळ्या धर्मगुरूंचा शोध घेतला आणि अखेरीस कोथानाल्लूर येथील एका चर्चच्या माध्यमातून त्यांना हे धर्मगुरू मिळाले. हे चर्च जुळ्या व्यक्तींच्या मेळाव्यांसाठी प्रसिद्ध आहे. "जुळ्या व्यक्तींच्या उपस्थितीत विवाह सोहळा पार पडावा, हे आमचे लहानपणापासूनचे स्वप्न होते," असे या बहिणींनी सांगितले. "आमच्या पालकांची आणि कुटुंबाचीही तशीच इच्छा होती. येशू ख्रिस्ताने हे स्वप्न पूर्ण केले. आम्ही जेव्हा या धर्मगुरूंना निमंत्रित केले, तेव्हा त्यांनी त्वरित येण्याचे मान्य केले." या धर्मगुरूंनीही हा सोहळा आपल्या कायम स्मरणात राहील, असे सांगितले. "जुळ्यांच्या लग्नाचे विधी पार पाडणे ही एक अत्यंत खास गोष्ट आहे," असे त्यांनी सांगितले. "हा असा अनुभव आहे जो आयुष्यभरासाठीच्या आठवणी देऊन जातो. असे प्रसंग आपल्याला चांगुलपणाची आणि एकतेची जाणीव करून देतात," असे त्यांनी एका वृत्तवाहिनीशी बोलताना सांगितले.
स्वतः जुळे असल्याच्या अनुभवावर भाष्य करताना ते पुढे म्हणाले, "त्यांचा जन्म एकत्र झाला आणि आता ते एकत्रच एका नवीन आयुष्याची सुरुवात करत आहेत. आम्हीही एकत्रच धर्मगुरू झालो. या अतिशय सुंदर आठवणी आहेत." दुर्मिळ छायाचित्रे आणि शेजारी उभे असलेले अनेक जुळे जोड्यांचे चेहरे यापलीकडे जाऊन, या लग्नातून कुटुंब आणि एकत्रित प्रवासाचा एक साधा पण मोलाचा संदेश मिळाला. हे दोन भाऊ मर्चंट नेव्हीमध्ये कार्यरत आहेत, तर त्या बहिणी आयटी (IT) क्षेत्रात नोकरी करतात. त्यांची वाटचाल कदाचित वेगळी राहिली असेल, पण या दिवशी त्यांनी एकत्रपणे एका नवीन अध्यायाची सुरुवात केली; आणि त्यांच्यासोबत अशी माणसे होती ज्यांचे आयुष्यही, त्यांच्याप्रमाणेच, अगदी सुरुवातीपासून एकमेकांशी जोडलेले राहिले आहे. पाहुण्यांसाठी हा विवाह सोहळा इतर कोणत्याही लग्नापेक्षा वेगळा आणि अनोखा होता. कुटुंबांसाठी मात्र, हे बालपणीच्या एका स्वप्नाची आनंदाने झालेली पूर्तता होती.
जय महाराष्ट्र न्यूजवर ताज्या बातम्या आणि ब्रेकिंग न्यूज वाचा. अधिक माहितीसाठी भारताच्या बातम्या ब्राउझ करा.