नागपूरच्या ॲडिशनल बुटीबोरी एमआयडीसीमधील AVAADA सोलर सुपर फॅक्टरीच्या भेटीदरम्यान मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी उद्योग, पायाभूत सुविधा, UPI व्यवहार, मुंबई विकास आणि विरोधकांच्या टीकेसह अनेक महत्त्वाच्या विषयांवर आपली भूमिका मांडली.
AVAADA सुपर फॅक्टरी देशासाठी महत्त्वाची
फडणवीस यांनी सांगितले की, नागपूरमधील AVAADA सुपर फॅक्टरी ही देशातील सर्वात मोठी सोलर मॉड्यूल्स तयार करणारी फॅक्टरी असून, अशा प्रकारची अत्याधुनिक आणि पूर्णपणे ऑटोमेटेड व्यवस्था देशात अन्यत्र नाही. या प्रकल्पामुळे भारताला सोलर क्षेत्रात चीनशी स्पर्धा करण्याची क्षमता मिळत असल्याचे त्यांनी नमूद केले.
२०२४ मध्ये या प्रकल्पाचे भूमिपूजन झाले होते आणि अवघ्या दोन वर्षांत येथे सुमारे चार हजार रोजगार निर्माण झाल्याचे त्यांनी सांगितले. या प्रकल्पाची उत्पादन क्षमता भविष्यात सात गिगावॅटपर्यंत वाढवण्याचे उद्दिष्ट असल्याची माहितीही त्यांनी दिली.
बुटीबोरी एमआयडीसीमध्ये उद्योगांची मोठी गुंतवणूक
मुख्यमंत्र्यांनी सांगितले की, बुटीबोरी एमआयडीसीमध्ये आणखी चार सोलर क्षेत्रातील कंपन्या आल्या असून, उपलब्ध औद्योगिक भूखंड जवळपास संपले आहेत. वाढत्या मागणीमुळे आणखी एक ॲडिशनल बुटीबोरी एमआयडीसी विकसित करण्याचे काम सुरू असल्याचे त्यांनी स्पष्ट केले.
महिंद्रा कंपनीला नुकतीच एक हजार एकर जमीन देण्यात आली असून, पुढील तीन-चार महिन्यांत त्यांच्या नव्या प्रकल्पाचे काम सुरू होईल, असे त्यांनी सांगितले. तसेच सावनेर परिसरात डिफेन्स, न्यूक्लियर आणि एरोस्पेस प्रकल्पांसाठी सुमारे पाच हजार एकर जमीन उपलब्ध करून देण्यात आल्याची माहिती दिली.
मुंबई विकासासाठी मोठ्या योजना
मुंबईच्या विकासाबाबत बोलताना फडणवीस यांनी कोस्टल रोड नेटवर्क, नॉर्थ कोस्टल रोड, नवीन पूल, BEST बस सेवेचे आधुनिकीकरण आणि उपनगरीय रेल्वे सेवेला अधिक आधुनिक बनवण्यावर भर दिला. मुंबई लोकलमध्ये मेट्रोसारखे आधुनिक डबे आणण्याचा प्रयत्न सुरू असल्याचे त्यांनी सांगितले.
याशिवाय पुढील दहा ते बारा वर्षांत मुंबई झोपडपट्टीमुक्त करण्याच्या दिशेने काम सुरू असल्याचेही त्यांनी नमूद केले.
समृद्धी महामार्गालगत फ्रेट रेल्वेची योजना
समृद्धी महामार्गालगत मालवाहतुकीसाठी स्वतंत्र डेडिकेटेड फ्रेट रेल्वे मार्ग उभारण्याची योजना असल्याचे फडणवीस यांनी सांगितले. महाराष्ट्र रेल इन्फ्रास्ट्रक्चर कंपनीला या प्रकल्पाचा डीपीआर तयार करण्याचे काम देण्यात आले आहे.
ही रेल्वे लाईन वाढवण बंदर आणि जवाहरलाल नेहरू पोर्ट येथून नाशिक, जालना, सेलू, वर्धा आणि गडचिरोलीपर्यंत जोडण्याचा सरकारचा विचार असल्याचे त्यांनी स्पष्ट केले. यामुळे राज्यातील पोर्ट-लेड डेव्हलपमेंटला गती मिळेल, असा दावा त्यांनी केला.
UPI व्यवहारांवरील शुल्काबाबत भूमिका
मध्य प्रदेशातील काही पेट्रोल पंप चालकांनी दोन हजार रुपयांवरील UPI व्यवहार स्वीकारणार नसल्याच्या भूमिकेवर प्रतिक्रिया देताना फडणवीस म्हणाले की, डिजिटल व्यवहारांमुळे व्यापाऱ्यांचा व्यवसाय वाढला आहे. त्यामुळे त्याला विरोध करणे योग्य नाही.
त्यांनी सांगितले की, संसदीय समितीने काही व्यवहारांवर नाममात्र शुल्काची शिफारस केली होती आणि सरकारच्या भूमिकेनुसार लहान व्यवहारांपुरतेच शुल्क लागू होईल. विरोधक गैरसमज पसरवत असल्याचा आरोपही त्यांनी केला.
राहुल गांधींवर टीका
राहुल गांधी यांच्या टीकेला उत्तर देताना फडणवीस म्हणाले की, ते आता केवळ इतरांची नक्कल करण्यात व्यस्त आहेत. त्यांनी स्टँड-अप कॉमेडी करावी, अशी टिप्पणीही फडणवीस यांनी केली.
जय महाराष्ट्र न्यूजवर ताज्या बातम्या आणि ब्रेकिंग न्यूज वाचा. अधिक माहितीसाठी भारताच्या बातम्या ब्राउझ करा.