नवी दिल्ली : भारताचे संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह (Rajnath Singh ) यांनी शुक्रवारी (22 ऑगस्ट 2025) नवी दिल्ली येथे एका कार्यक्रमात बोलताना पाकिस्तानचे लष्करप्रमुख असीम मुनीर यांच्या विधानावर टीका केली. त्यांनी पाकिस्तानी लष्करप्रमुखांच्या विधानांची खिल्ली उडवलीय. अलीकडेच असीम मुनीर यांनी असे विधान केले होते, ज्यामुळे ते पाकिस्तानात आणि बाहेर संपूर्ण जगातही खूप ट्रोल झाले.
ते म्हणाले, “सर्वांनी म्हटले की, जर दोन देशांना एकत्र स्वातंत्र्य मिळाले आणि एका देशाने कठोर परिश्रम, योग्य धोरणे आणि दूरदृष्टीने फेरारीसारखी अर्थव्यवस्था उभारली आणि दुसरा अजूनही डंपरच्या स्थितीत असेल तर ते त्यांचे स्वतःचे अपयश आहे. मी असीम मुनीर यांच्या या विधानाकडे देखील त्यांची कबुली म्हणून पाहतो.”
मुनीर यांचे विधान लुटारू मानसिकतेकडे निर्देश करते – राजनाथ
संरक्षणमंत्री राजनाथ सिंह म्हणाले, “पाकिस्तानच्या लष्करप्रमुखांनी जाणूनबुजून किंवा अजाणतेपणे त्यांच्या टोळी आणि लुटारू मानसिकतेचे दर्शन घडवले आहे, ज्याचा पाकिस्तान त्याच्या जन्मापासूनच बळी पडला आहे. मला वाटते की, आपल्याला पाकिस्तानी सैन्याचा हा भ्रम तोडावा लागेल. ऑपरेशन सिंदूरमुळे त्यांच्या मनात हा भ्रम निर्माण व्हायलाही नको होतो. परंतु, आपल्याला भारताच्या समृद्धीसोबत, आपली संस्कृती आणि आपली आर्थिक समृद्धी, आपली संरक्षण क्षमता आणि आपल्या राष्ट्रीय सन्मानासाठी लढण्याची भावना देखील तितकीच मजबूत राहील, ही बाब हे खात्रीपूर्वक घडवून आणावी लागेल. आपल्या संस्कृतीत, आपल्या राष्ट्रात लढण्याची भावना जिवंत राहील हीदेखील आपल्याकडे नक्की असली पाहिजे.”
सर्वांच्या भल्यासाठी वर्ल्ड ऑर्डर बनावे – राजनाथ
ते म्हणाले, “आम्ही नेहमीच अशा जागतिक व्यवस्थेची कल्पना केली आहे, जिथे शक्ती जबाबदारीकडे निर्देशित केली जाते. आमचा उद्देश सर्वांच्या भल्यातच रुजलेला असतो आणि भागीदारी ही राष्ट्रांमधील संबंधांची नैसर्गिक अवस्था आहे. भारतीय नीतिमत्ता जागतिक व्यवस्थेला वर्चस्वासाठी स्पर्धा म्हणून पाहत नाही, तर सर्वांसाठी सुसंवाद, प्रतिष्ठा आणि परस्पर आदराकडे एक सामायिक प्रवास म्हणून पाहते.”
ते म्हणाले, “आपल्या परंपरेत, शक्तीचे मोजमाप वर्चस्व स्थापन करण्याच्या क्षमतेत नाही, तर काळजी घेण्याच्या क्षमतेत आहे. संकुचित हितसंबंधांच्या मागे लागून नाही, तर जागतिक हिताच्या वचनबद्धतेत आहे. आपण शतकानुशतके अशा प्रकारच्या जागतिक व्यवस्थेच्या बाजूने आहोत. हे आपल्यासाठी काही नवीन नाही. आजच्या काळात, त्यात आणखी एक बाब प्राधान्याने जोडली गेली आहे आणि ती म्हणजे आपण वाटाघाटी करून जागतिक संघर्ष आणि समस्या सोडवल्या पाहिजेत.”
#WATCH | Delhi: Defence Minister Rajnath Singh says, "We have always envisioned a global order where power is guided by responsibility, purpose is rooted in the well-being of all and partnership is the natural state of relations between nations…Indian ethos does not see global… pic.twitter.com/f3B0GPGKuF — ANI (@ANI) August 22, 2025
अशा प्रकारची जागतिक व्यवस्था केवळ भारताच्या नेतृत्वाखाली निर्माण होऊ शकते – राजनाथ
“आपल्याला हे देखील स्वीकारावे लागेल की, समकालीन जागतिक व्यवस्थेने काही देशांना अभूतपूर्व समृद्धी दिली आहे, तर, जगातील मोठ्या लोकसंख्येला केवळ असमानता, असुरक्षितता आणि अनिश्चितता दिली आहे. या व्यवस्थेने अनेक संघर्षांनाही जन्म दिला आहे. म्हणूनच, ही व्यवस्था प्रत्येकासाठी समान संधी आहे. अशा परिस्थितीत, आपण एक नवीन नियमांवर आधारित जागतिक व्यवस्था निर्माण करणे आवश्यक आहे. अशी जागतिक व्यवस्था जिथे समानता असेल. सर्वांसाठी समान संधी असतील. संघर्षाऐवजी सहकार्य असले पाहिजे. स्पर्धेऐवजी सहकार्य असले पाहिजे. माझा असा विश्वास आहे की, अशी जागतिक व्यवस्था केवळ भारताच्या नेतृत्वाखालीच निर्माण होऊ शकते,” असेही ते म्हणाले.
#WATCH | Delhi: Defence Minister Rajnath Singh says, "We must also acknowledge that the contemporary global order has given unprecedented prosperity to some countries, while it has also given a large portion of the world's population only inequality, insecurity & uncertainty…In… pic.twitter.com/ltm3Ai3EjC — ANI (@ANI) August 22, 2025
जय महाराष्ट्र न्यूजवर ताज्या बातम्या आणि ब्रेकिंग न्यूज वाचा. अधिक माहितीसाठी भारताच्या बातम्या ब्राउझ करा.