Veteran Sculptor Ram Sutar Honoured with Maharashtra Bhushan : विख्यात मूर्तिकार राम सुतार यांना शुक्रवारी 'महाराष्ट्र भूषण' या राज्याच्या सर्वोच्च नागरी पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले. राम सुतार यांना सन्मानित करण्यासाठी महाराष्ट्र सरकारने खास त्यांच्या नोएडा (Noida) येथील सेक्टर-19 मधील निवासस्थानी भेट दिली. मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस, उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे, उपमुख्यमंत्री अजित पवार आणि सांस्कृतिक मंत्री आशिष शेलार यांनी सुतार यांना हा पुरस्कार प्रदान करून कला क्षेत्रातील त्यांच्या योगदानाचे कौतुक केले.
सन्मान आणि पुरस्काराचे स्वरूप
मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी 20 मार्च रोजी विधानसभेत मूर्तिकार राम सुतार यांना 'महाराष्ट्र भूषण' पुरस्काराने सन्मानित करण्याची घोषणा केली होती. या पुरस्कारांतर्गत त्यांना 25 लाख रुपये आणि एक स्मृतिचिन्ह देण्यात आले. याप्रसंगी बोलताना मुख्यमंत्री फडणवीस म्हणाले की, राम सुतार हे मूळचे महाराष्ट्राचे रहिवासी आहेत आणि त्यांनी आपल्या कलेच्या बळावर संपूर्ण जगात एक वेगळी ओळख निर्माण केली, याचा आम्हाला अभिमान आहे.
जागतिक ओळख: राम सुतार यांनी साकारलेल्या मूर्ती केवळ भारतातच नव्हे, तर अनेक देशांतील प्रमुख ठिकाणी स्थापित आहेत आणि अनेक विश्वविक्रम त्यांच्या नावावर नोंदवले गेले आहेत.
98 वर्षीय सुतार यांना घरी जाऊन सन्मान
मूर्तिकार राम सुतार यांची प्रकृती सध्या ठीक नसल्यामुळे आणि ते अंथरुणावरून उठू शकत नसल्यामुळे, महाराष्ट्र सरकारने त्यांच्या निवासस्थानी जाऊन, त्यांच्या खोलीतच त्यांना हा सन्मान प्रदान केला. पुरस्कार स्वीकारल्यानंतर राम सुतार यांनी उपस्थित सर्वांचे आभार मानले.
कुटुंबीयांची कृतज्ञता: राम सुतार यांचे सुपुत्र आणि मूर्तिकार अनिल सुतार यांनी वडिलांना घरी येऊन सन्मानित केल्याबद्दल महाराष्ट्र सरकारचे विशेष आभार मानले. याप्रसंगी स्थानिक खासदार डॉ. महेश शर्मा हेही उपस्थित होते.
जन्म आणि कार्यक्षेत्र: राम सुतार यांनी याच वर्षी फेब्रुवारीमध्ये 98 वर्षांची (माहितीनुसार: 19 फेब्रुवारी 1925 रोजी जन्मलेले, त्यामुळे सध्या 98वर्षे वयाचे*) आयुर्मान पूर्ण केले आहे. महाराष्ट्रातील गोंडूर गावात एका गरीब कुटुंबात जन्मलेल्या राम सुतार यांनी आपले स्टुडिओ १९९० पासून नोएडा येथे स्थापित केले आहे.
राम सुतार यांच्या प्रमुख कलाकृती
पद्मश्री आणि पद्मभूषण (Padma Shri and Padma Bhushan) या पुरस्कारांनी सन्मानित राम सुतार यांनी अनेक ऐतिहासिक मूर्ती आणि स्मारके साकारली आहेत. ते खालील विक्रमी कलाकृतींचे शिल्पकार आहेत.
– स्टॅच्यू ऑफ युनिटी (Statue of Unity): गुजरातमध्ये जगातील सर्वात उंच (182 मीटर) सरदार पटेल यांच्या पुतळ्याची डिझाइन त्यांनी केली.
– 251 मीटर उंच भगवान श्रीराम यांची प्रतिमा आणि लता मंगेशकर चौकातील वीणा (अयोध्या).
– 153 फूट उंच भगवान शिव यांची प्रतिमा (बंगळूर).
– 100 फूट उंच छत्रपती संभाजी महाराज यांची प्रतिमा (मोशी, पुणे).
– गांधी मैदान, पटना येथील गांधीजींची दोन मुलांसोबतची प्रतिमा.
महात्मा गांधींच्या मूर्ती: त्यांनी महात्मा गांधींच्या साडेतीनशेहून अधिक मूर्ती साकारल्या आहेत आणि संसदेत असलेली त्यांची प्रसिद्ध मूर्ती विविध देशांना भेट म्हणून दिली गेली आहे.
इतर महत्त्वाची कामे: अजंठा-वेरूळच्या (Ajanta-Ellora) गुंफांमधील अनेक प्राचीन मूर्तींच्या जीर्णोद्धारातही त्यांनी महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली आहे.
हेही वाचा – Job Opportunity: केवळ मुलाखत द्या आणि सरकारी नोकरी मिळवा; या क्षेत्रातील तरुणांसाठी मोठी सुवर्णसंधी
जय महाराष्ट्र न्यूजवर ताज्या बातम्या आणि ब्रेकिंग न्यूज वाचा. अधिक माहितीसाठी भारताच्या बातम्या ब्राउझ करा.